??? กินกาแฟ french press ทุกวัน มีความเสี่ยงเป็นนิ่วมั๊ยครับ🤔🤔🤔

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมเป็นคนดื่มกาแฟทุกเช้า ซึ่งก็จะบดและชงเอง เดิมทีใช้การ drifting ซึ่งจะผ่านกระดาษกรอง น้ำกาแฟที่ได้ก็จะข้องค่างใส ช่วงหลังมานี้ผมมักใช้แก้ว french press ในการชง เนื่องจากสะดวก และประหยัดเวลากว่า ซึ่งก็แน่นอน filter ของ french press ที่เป็นโลหะ จะมีความห่างอยู่มาก น้ำกาแฟที่ได้ก็จะติดเศษผงละเอียด ของเมล็ดกาแฟมาด้วย น้ำกาแฟที่ได้ก็จะมีความขุ่น ทุกครั้งก่อนดื่มผมจะทิ้งไว้ซักพัก เพื่อให้ผงเมล็ดกาแฟนอนก้นให้ได้มากที่สุด แต่ก็จะไม่ปล่อยไว้นานเกินที่กาแฟจะหายร้อน น้ำกาแฟที่ได้ก็ใสขึ้นแต่ก็ยังติดความขุ่นของเศษผงละเอียดของเมล็ดกาแฟอยู่พอสมควรคร
        ผมอยากสถอบถามเพื่อนๆ ว่าการดื่มกาแฟด้วยกรรมวิธี french press ทุกๆวันนั้น ทำให้มีความเสี่ยงต่อการเป็นนิ่วหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับการแบ่งปันความรู้นะครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่