พ่อมีความคิดไดโนเสาร์มากๆทำไงดีคะ

กระทู้คำถาม
คือเวลาเราทะเลาะกันค่ะ เราพยามอธิบายนะคะ แต่พ่อก็ชอบสวนมาว่า หาตังค์ให้ได้ก่อนค่อยมาพูด คือเราจำเป็นที่ต้องหาตังค์ได้เหรอคะถึงจะมีสิทธิพูด 
คือบางครั้งเขาเมา และก็ชอบมาชวนเราทะเลาะ เราก็คุยดีๆนะคะ แต่เขาก็จะโยงให้เป็นเรื่องใหญ่ตลอด 
แต่เราเริ่มมีน้ำโหบางก็มีขึ้นเสียงนะคะเรายอมรับ คือเรารู้สึกว่าเราก็ควรมีสิทธิ์ที่จะชี้แจงมั้งแหละ แต่เขาก็จะโยงไปเรื่องที่เราทำผิดเรื่องเก่าๆ ทั้งๆที่เราเคลียร์กันไปแล้ว เราพยามที่จะไม่ถือสาแล้วนะคะ แต่แบบนี้มันไม่ไหวจริงๆค่ะ
พอเราเริ่มที่จะอธิบายย้ำเขาก็จะโวยวาย โยนข้าวของใส่เรา ทำร้ายร้างกายเอาเหล็กมาฟาด ตบหน้าเราแรงๆ ครั้งก่อนที่ทะเลาะกันเขาเหยียบนิ้วเท้าเรากระดูกร้าวเดินไม่ได้เป็นอาทิยต์ ครั้งนี้เขาก็เดินมาตบหน้าเราค่ะ พลักเรา ใช้กำลังบังคับให้เราหยุดพูด เราหยุดพูดนะคะไม่ใช่ไม่หยุดแต่พอเราหยุดพูดเขาก็เค้นให้เราพูด สรุปคือจะเงียบไม่เงียบเราโดนอยู่ดี ครั้งนี้เราทนไม่ไหวจริงๆค่ะเรารู้สึกโดนทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจ เราเลยพลักเขากลับ และก็ตบหน้าเขา เขาทั้งทำร้ายเราสารพัดแต่พอตัวเองโดนเองกลับมาประทวง เราเข้าใจนะคะว่าเขาเป็นพ่อ แต่เราแค่อยากให้เขามีสติ เราก็ลูกนะคะ ลูกก็มีเลือดมีเนื้อเจ็บเป็น สรุปแล้วเราเป็นลูกที่เลวมากๆใช่มั้ยคะ  เราควรทำยังไงดีคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่