ร้องไห้ทุกวันมาเกือบ 6 เดือนแล้ว เพราะจับได้ว่าสามีนอกใจ ชีวิตจะไปต่ออย่างไรดี

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ เราอายุ 37 สามีอายุเท่ากัน เรากับสามีคบกันมา 5 ปี แต่งงานมา 10 ปี เรายังไม่ได้คิดมีลูก (แต่สามีก็เคยบ่นอยากมีบ้าง) ใช้ชีวิตกับแบบสบายๆมีเงินเก็บพอเที่ยว กิน ซื้อของที่อยากได้ เรียกว่าชีวิตรักราบรื่นมาตลอด จนมาถึงต้นเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา เรามาเจอแชทของผู้หญิงส่งมาหาสามีตอน 5 ทุ่มว่า นอนคนเดียวเหงาจัง เราตกใจมากและรีบเซฟเบอร์นางคนนั้นไว้เลย จากนั้นเราโทรไปนางไม่รับสาย เราก็ทะเลาะกับสามี สามีบอกไม่รู้เรื่องทั้งนั้น พอสายๆของวันถัดมา ผู้หญิงโทรหาเราว่า "น้องที่เป็นแฟนน้องผู้ชายใช่ไหมคะ พอดีพี่ส่งไลน์ผิดจะส่งหาสามีพี่ ดันกดผิด พี่ขอโทษนะคะ พอดีพี่กับสามีซื้อของกับน้องเขาอยู่" อ้อผู้หญิงคนนี้อายุ 41 แล้วค่ะ (นางบอก) แล้วนางก็ให้สามีมาคุยกับเราว่า "ครับๆๆผมเป็นผัวเมียกันครับ" โอเคเราเชื่อนะคะประมาณ 70:30 แต่เราก็จบไม่อยากทะเลาะกัน จนล่วงเลยมาต้นเดือนมิถุนายน เราเจอแชทไลน์อีก ผู้หญิงคนเดิมนั่นแหล่ะค่ะ นางคุยกับแฟนเราประมาณว่าจะไม่เอาไว้เพราะมีเหตุผลหลายอย่าง ไม่อยากให้ตัวต้องลำบากใจและมารับผิดชอบอะไรเค้า ช๊อคค่ะ ที่สุด ในความคิดคือการจะไปเอาเด็กออกแน่นอน คืนนั้นก็ทะเลาะกันบ้านแตก แต่เชื่อไหมคะ สามีไม่ยอมรับว่าคบกับนาง สามีบอกว่าเป็นการยกเลิกซื้อขายของ หลังจากนั้นเรา 2 คนก็ทะเลาะกันเรื่อยๆมา เป็นเราที่เค้นหาความจริง แต่สามีไม่ปริปากพูดอะไรเลย พูดแต่เพียงว่า ไม่ได้คบกัน ไม่ได้มีอะไรกัน แค่คนซื้อของ และเวลาต่อๆมาเราก็สืบค้นไปเรื่อยๆว่านางเป็นใคร ทบทวนเหตุการณ์ ความสัมพันธ์ของเรา ทำให้คิดได้ว่าตั้งแต่ช่วงปลายปี63ถึงต้นปี64 ล่วงเลยมากลางปีสามีของทำโอบ้าง ไปกินเลี้ยงวันเกิดเพื่อนบ้างและมักจะกลับเกือบเที่ยงคืน ซึ่งเราไม่เคยตามหึงหวงหรือโทรจิกเลยคิดว่าให้เขามีสังคมบ้าง จนเรามาได้คุยกับคนใกล้ตัวของผู้หญิงคนนั้นเขาเล่าให้ฟังถึงเรื่องของ 2 คนนี้ บอกว่าสามีเราแอบไปหานางที่ห้องเช่าจริงตอนผัวนางไม่อยู่ และนางบอกว่าท้องจริงและนางไปทำแท้งแล้ว เราตัดสินใจแยกกันอยู่กับแฟนให้แฟนไปอยู่ที่อื่น แฟนก็ไปนะคะ เหมือนเรายังร้อนอีกอย่างตั้งแต่เกิดเรื่องเราทนอยู่กันเหมือนเดิมมันมีแต่แย่ลงเพราะทะเลาะกันทุกวันเราเป็นคนหาเรื่องตลอดมันทั้งระแวงทั้งเสียใจเราเลยตัดสินใจขอเลิก จนตอนนี้เราไม่ได้อยู่กับแฟนมา 2เดือนแล้ว จากวันที่เราได้เจอแชทจนถึงวันนี้เรายังนอนร้องไห้อยู่เลยค่ะ เพราะชีวิตไม่เคยตั้งรับเรื่องอะไรแบบนี้และไม่เคยคิดว่าแฟนจะเจ้าชู้แอบมีผู้หญิงมาตลอด เพราะแฟนดีกับเรามากตามใจทุกอย่าง แต่ก็มาช่วงนั้นที่บอกไปข้างต้นรู้สึกว่าแฟนห่างเหิน เงียบๆไม่ค่อยพูดเหม่อๆ พอเราถามก็บอกว่าเครียดเรื่องงาน เราก็ไม่ได้คิดไปถึงการนอกใจอะไรแบบนี้ บอกตรงๆว่าตอนนี้ทรมานมากที่บอกเลิกแฟนทั้งๆที่ยังรักมาก แต่เราก็โกรธและเสียใจ คำถามในหัวคือ "ทำไมเขาทำกับเราแบบนี้" ที่ผ่านมาเราดีกับเขาทุกอย่าง ให้ทุกอย่างที่เขาอยากได้ ทุกวันนี้เขาก็ยังไลน์มาถามว่า ยังอยากมีเขาอยู่ในชีวิตหรือเปล่า (แต่เขาก็ยังปากแข็งมาก บอกว่าไม่เคยนอกใจเราเลย)
เราตอบกับตัวเองว่าอยากมีเขาที่สุดแต่ใจเราคือ ทั้งรักทั้งเกลียด 

เราควรทำอย่างไรกับความทรมานนี้ดีคะ ขอบคุณทุกคำปรึกษาและกำลังใจนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่