ลาออก ม.33

กระทู้คำถาม
ผมลาออกจากงานเสร็จ ผมก็ไปขื้นทะเบียนว่างงานตามปกติ ผ่านไปเดือนที่ 6 นึกขึ้นได้ว่าต้องไป ลงทะเบียน ม.39 ผมก็เลยรีบไปประกันสังคม เจ้าหน้าที่แจ้าว่าเลยเวลามาแล้ว ถ้าจะใช้ประกันสังคมต้องกลับไปทำงานแล้วให้นายจ้างเอาเข้า ม.33 ใหม่ถึงจะใช้ประกันสังคมได้ หรือไม่ก็รออายุ 55 ค่อยมารับเงินที่ส่งไปคืน ผมก็เลยลืมถามเจ้าหน้าที่ต่อ แล้วก็กลับบ้านเลย

ผมอยากทราบว่า เราลาออกจากประกันสังคมแล้วไปสมัครใหม่ได้ไหมครับ เพราะตอนนี้ก็ใช้ประกันสังคมไม่ได้อยู่แล้ว
ขอบคุณคำตอบล่วงหน้าครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่