เพิ่ม Router ตัวที่ 2 ให้บ้าน ควรตั้งค่าแบบไหนครับ

กระทู้คำถาม
ขอสอบถามครับ

บ้านเดี่ยว 2 ชั้น  
จุดติดตั้ง Router ของ  Ais  Fiber อยู่ชั้น 2    

ชั้น 2 สัญญานแรงดีครับ
แต่ ชั้น 1 สัญญานอ่อนมาก

จึงไป ซื้อ ตัวขยายสัญณาน TP link Re200 มาติดที่ชั้น 1  ก็พอช่วยได้ครับ
แต่ไม่ชอบตรงที่ พอลงมาชั้น 1  ต้องคอยสลับ Wifi ให้มาเชื่อมต่อที่ TP link แทน  ไม่สะดวกกับครอบครับมากครับ

จึงตัดสินใจไปซื้อ  Router Mercusys MR70X wifi6 มา 1 เครื่อง  แต่ก็กลัวตั้งค่าผิดครับ  จึงมาสอบถามพี่ๆ ดู

อยากให้ เวลาเดินขึ้นลง ชั้น 1 ชั้น 2 แล้ว มันหาสัญญานที่ดีที่สุดให้เอง    ไม่ต้องคอยเปลี่ยนชื่อ Wifi ไปมา น่ะครับ ควรตั้งค่าอย่างไรดี

เพิ่มเติมครับ
ตอนนี้ที่ชั้น 1 มี เต้าเสียบสาย Lan  ซึ่งตอนนี้ผมเสียบกับ ทีวี อยู่   ผมต้องตั้งใจจะเอาสาย Lan มาเสียบกับ MR70X  และเอา สาย Lan ของทีวี
มาเสียบด้านหลังเครื่อง MR70X   ผมทำเช่นนี้ถูกต้องไหมครับ

มือใหม่มากครับ เลยพยายามบอกทุกอย่าง เผื่อพอมีคนช่วยได้ครับ  รบกวนด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่