แปลกไหมที่ชอบอาศัยอยู่ห้องเล็กๆ

กระทู้คำถาม
เนื่องจากสถานการณ์โควิด ผมต้องมาหาห้องเช่าพักใกล้ๆที่ทำงาน (ไม่ได้ WFH) ห้องที่ผมอยู่ มีขนาด 18 ตรม ห้องน้ำในตัว มีแอร์ด้วย(แต่ไม่ค่อยได้เปิด) มีครัวเล็กพอทำอาหารได้  ตากผ้าระเบียงได้ แดดส่องถึง ตึกที่อยู่ก็สะอาดและปลอดภัย อยู่มา 2 ปี ค่าเช่าเดือนละ 1,200 บาท รวมค่าน้ำค่าไฟ อยู่คนเดียว

แล้วผมก็มาค้นพบตัวเองว่า มีความสุขมากที่ได้อาศัยอยู่ในห้องขนาดเล็ก มากกว่าบ้านหลังใหญ่ๆ ที่ตัวเองเคยอยู่ ไม่ได้รู้สึกอึดอัดเลย ข้อดีคือห้องขนาดเล็กไม่ต้องทำความสะอาดเยอะ  ไม่ต้องดูแลอะไรมากมาย สะดวกสบายทุกอย่าง จนผมคิดว่า อยากจะเช่าอยู่แบบนี้ไปจนแก่ ส่วนบ้านที่มีก็อยากขายเอาเงินสดมาเก็บไว้ แล้วมาเช่าห้องเล็กๆอยู่

แต่คนรอบข้าง ก็มักจะแสดงความเห็นว่า ห้องเล็กเท่ารูหนูอยู่ไปได้ไง ไม่อึดอัดเหรอ และมาบอกว่า ผมมีความคิดที่ประหลาด ตรรกะป่วย มีบ้านอยู่แล้วคิดยังไงจะขายบ้านมาอยู่ห้องเช่าเล็กๆ

ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง มันเป็นความคิดที่แปลกเหรอครับ คนในพันทิปมีความเห็นว่าไง

ภาพประกอบจากอินเตอร์เนต ภาพนี้ไม่ใช่ห้องที่ผมอยู่จริงนะครับ น่าจะเป็นห้องเช่าจากญี่ปุ่น เป็นตัวอย่าง ภาพประกอบ เฉยๆ ว่าห้องเล็ก คล้ายๆ ห้องเช่าญี่ปุ่น
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่