เอาไปเอามา เราก็สับสนอีกจนได้เรื่องขาย RMF เมื่ออายุครบ 55 ปี + ถือครองเกิน 5 ปี ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

กระทู้คำถาม
นึกว่าเข้าใจถูกแล้ว พอมาอ่านกระทู้ของหลายท่าน
เฮ้ย ชักสับสน ว่า ตัวเองเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย

1. เราอายุครบ 55 ปีเมื่อเดือนเมย 2564 ที่ผ่านมา และได้ขาย RMF ที่ถือมาเกิน 5 ปี ไปส่วนใหญ่ (ส่วนน้อยที่เหลือยังไม่ขาย เพราะว่ายังขาดทุน )

2. ถ้าปีนี้ เราซื้อ RMF ใหม่ ( ซื้อกองใหม่เลยนะ ไม่ได้ซื้อกองเดียวกับที่เหลืออยู่นะ ) ถามว่า เราต้องถือ 5 ปีปฏิทินมั้ยคะ หรือว่าจะขายปีไหนก็ได้ เพราะถือว่า ยังมีRMF ของเก่าเหลืออยู่ ยังถือว่ามีการถือต่อเนื่อง?

3. ที่แนะนำให้ขายทั้งหมด เราก็คงตัดใจขายไม่ได้ เพราะ RMF บางกองกำไร  เราก็ขาย กองไหนขาดทุน เราก็เก็บไว้ก่อน  ส่วนจะให้รอขายทีเดียว กลัวถึงตอนที่จะขายกำไรหายซะก่อน ( เราได้กำไรตั้ง 5 แสนนะ เลยรีบขายเฉพาะกองที่ได้กำไร ส่วนกองที่ขาดทุน เลยเก็บไว้ก่อนน่ะค่ะ )

แบบนี้ ก็น่าจะถือว่า เรายังมีบางกองที่ถือเกิน 5 ปีเหลืออยู่ + อายุครบ55 ปี
เพราะฉะนั้น กองใหม่ที่ซื้อปีนี้ น่าจะไม่ต้อง
รอ 5 ปีปฏิทิน แต่จะขายปีหน้าเลยก็ได้ ใช่มั้ยคะ ?
เข้าใจถูกมั้ยน้อ ? 555

ขอความกระจ่างแจ้ง แจ่มภพสบสมัย ด้วยคะ
เราจะได้ปฏิบัติให้ถูกต้อง เลิกงงซะที

ขอบคุณมากๆนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่