รู้ว่าตัวเองไม่ชอบวิทย์คณิต บอกพ่อแม่ยังไงดี

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ วันนี้เป็นกระทู้เกี่ยวการเรียนของหนูนะคะ ตอนนี้หนูอยู่มัธยมต้นหนูเริ่มรู้สึกว่าชอบวิชาภาษา ไม่ค่อยชอบพวกวิทย์คณิต ทำข้อสอบเกี่ยวกับพวกภาษาก็ได้คะแนนดีตลอดผิดแค่2-3ข้อ ได้เกรด4ตลอด หนูเริ่มอยากเรียนสายภาษา ตอนนี้หนูอยู่ห้องที่เกี่ยวกับวิทย์คณิตหนูรู้สึกไม่ชอบวิทย์คณิตเลย ทำข้อสอบได้น้อยมาก แต่พ่อแม่บอกหนูว่ามัธยมปลายต้องเรียนวิทย์คณิตเท่านั้น ถ้าไม่เรียนพ่อแม่จะเสียใจมากส่งเรียนวิทย์คณิตตั้งเยอะแต่ดันชอบสายภาษา หนูก็มีพี่เรียนสายภาษาแต่บางครั้งเคยถามเกี่ยวกับพวกสายภาษาพ่อกับแม่หนูก็จะบ่นว่าโดนพี่พูดใส่มาใช่ไหมทำไมต้องคิดอะไรแบบนี้ ก็เลยพ่อกับแม่หนูขอร้องให้หนูเรียนสายนี้เถอะ หนูว่าหนูเริ่มไม่ชอบวิทย์คณิตหนูควรบอกพ่อกับแม่เลยมั้ยคะ หรือว่าฝืนไปก่อน ตอนนี้หนูเริ่มรู้สึกงงๆกับตอนมัธยมปลาย ขอบที่คุณที่พี่ๆอ่านกระทู้หนูจบนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่