ทำยังไงให้แม่ช่วยออกเงินจ่ายค่าไอแพดให้ทีคะ?

กระทู้คำถาม
คือเราบอกก่อนนะคะเราอยู่ม.5ปีหน้าขึ้นม.6เราจะซื้อไอแพดเพราะว่าเรามีสอบhskกับtopikค่ะเราอาศัยอยู่กับตายาย ส่วนแม่เราอยู่กรุงเทพค่ะ
เขาแต่งงานมีลูกใหม่ ส่วนเราอยู่ต่างจังหวัดค่ะ แล้วเราทำงานเป็นเด็กเสริฟร้านอาหารหนึ่งในช่วงโควิดเพราะหาเงินซื้อไอแพด แล้ววันนั้นแม่เราไปรับเราที่ทำงานค่ะ บอกก่อนนะคะแม่เรานานๆจะลงมาที่ต่างจังหวัดสักครั้ง เขาเลยถามรายได้เราคือมันน้อยนิดอ่ะค่ะ แม่เราเลยจะให้ออก เราก็บอกแม่นะคะถ้าเราออกเราจะไม่มีเงินซื้อไอแพด แม่เราเลยบอกว่าให้ออกจากที่ทำงานมาเลยจะช่วยออกค่าไอแพดให้ พอเราออกจากงานมาแล้วนะคะ เราเลยถามแม่เรื่องเงินที่จะซื้ิไอแพด เพราะพ่อกับแม่เราออกคนละครึ่งนะคะ แม่เราเขาก็บอกเราว่าแม่ไปพูดตอนไหน ซึ่งทำให้เรามืดแปดด้านมากค่ะ เพราะเรากลับไปทำงานไม่ได้แล้ว เราไม่รู้จะหาเงินจากไหน เครียดมากเลยค่ะพักหลังเราเรียนออนไลน์เลยป่วยเป็นซึมเศร้า ขอบอกก่อนนะคะว่าเรากับแม่ไม่สนิทกันเราจะสนิทกับพ่อมากกว่า แต่แม่ของเราเขาฟังแต่สามีใหม่ของตัวเองทำไงดีคะ แล้วสามีใหม่แม่เขาก็จะคอยบงการแม่ตลอดเลยค่ะ เราก็ลูกของแม่เหมือนกัน แต่เราไม่มีสิทธิ์ได้อะไรเลยหรอคะ ตั้งกระทู้วันนี้หลายๆคนคงอยากให้เราเข้าใจว่าเงินมันหายากเราเข้าใจค่ะเพราะเราก็ทำงานเหมือนกัน  เราเลยอยากจะขอวิธีคุยกับแม่ดีๆเรื่องเงินค่ะ เราขอแม่ไป8000ส่วนที่เหลือเรากับพ่อเป็นคนออก อยากได้วิธีคุยกับแม่ดีๆดพราะเราส่งข้อคสวามไปแม่เราไม่อ่านไม่ตอบเลยค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่