ช่วยคิดพวกชาร์จเจอร์ แบตเตอรี่ แผงโซล่าเซลล์ ให้ผมหน่อยครับ ใช้ขนาดไหนจึงจะพอดี

กระทู้คำถาม
ช่วงนี้โชคดีครับ มีทุนไปสร้างบ้านอยู่นา 😅

แต่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว ไม่มีไฟใช้นี่สิครับ เพราะห่างจากหมู่บ้านตั้ง 1โล ไฟฟ้าก็เข้าไม่ถึง เลยคิดว่าจะทำระบบโซล่าเซลล์

แต่ไม่แน่ใจว่าต้องใช้พวกอินเวอร์เตอร์ ชาร์จเจอร์ แบตเตอรี่ แผงโซล่าเซลล์ขนาดเท่าไหร่จึงจะเหมาะสม คิดเอาเองก็กลัวจะเกิดปัญหาไฟไม่พอ หรือไม่ก็เหลือเฟือจนเกินไป

ต้องการใช้ไฟ

-12v 1กิโลวัตต์ (ผมใช้กับโคมไฟหน้าบ้านกับโคมไฟกำแพงบ้าน เปิดเกือบทั้งคืน)

-220v 3 กิโลวัตต์ (ผมใช้พวกทีวี กับชาร์จโน๊ตบุ๊ค)

-220v 12 กิโลวัตต์ (ผมใช้กับแอร์และตู้เย็น)
 ตู้เย็นกินไฟ 150วัตต์ แอร์กินไฟ 700วัตต์

คำนวณมาจากเครื่องใช้ไฟฟ้าที่จะต้องใช้ครับ เผื่อวัตต์ไว้แล้ว (กลัวกลางคืนแบตหมดเยอะ เดี๋ยวเสื่อมอีก 😅)

อยากแยกอินเวอร์เตอร์ ชาร์จเจอร์ แบตฯ กับแผงโซลาร์ไว้ครับ ไม่อยากซื้อกล่องนอนนา

ผมอยากทราบว่า

แรงดัน 220v 3กิโลวัตต์
1.ใช้แผงกี่วัตต์ กี่แผ่น ยี่ห้อไหนทนๆ 
2.ชาร์จเจอร์ตัวไหน จึงจะพอเหมาะ ไม่พังเพราะกระแสจากแผงมากเกินไป
3.ใช้แบตกี่แอมป์ กี่โวลต์ จึงจะเหมาะสม
4.ใช้อินเวอร์เตอร์ตัวไหนที่เป็น Pure Sine Wave แบบดีๆ ไม่มีสัญญาณรบกวน แต่ขอบอกไว้ก่อนว่า พวกทีวีกับชาร์จโน๊ตบุ๊ค กินไฟต่อชั่วโมงไม่ถึง 1000วัตต์ แต่ผมใช้งานนาน

แรงดัน 220v 12กิโลวัตต์
1.ใช้แผงกี่วัตต์ กี่แผ่น ยี่ห้อไหนทนๆ 
2.ชาร์จเจอร์ตัวไหน จึงจะพอเหมาะ ไม่พังเพราะกระแสจากแผงมากเกินไป
3.ใช้แบตกี่แอมป์ กี่โวลต์ จึงจะเหมาะสม
4.ใช้อินเวอร์เตอร์ตัวไหนจ่ายให้แอร์กับตู้เย็น

แรงดัน 12v 1กิโลวัตต์
2.ชาร์จเจอร์ตัวไหนดี จึงจะพอเหมาะ ไม่พังเพราะกระแสจากแผงมากเกินไป
3.ใช้แบตกี่แอมป์ จึงจะเหมาะสม

งบ 1ล้านบาทครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่