สอบถามเรื่องการทำไข่เยี่ยวม้าครับ

กระทู้คำถาม
จากความเข้าใจของผมคือ การทำไข่เยี่ยมม้านั้นคือการนำไข่ดองไว้ในน้ำที่มีความเป็นเบสสูงใช่มั้ยครับ
คำถามคือ
1.หากผมแช่ไข่ไก่ลงในน้ำที่ผสมเกลือและขี้เถ้าที่เกิดจากการเผาถ่าน(ขี้เถ้าสีขาวไม่ใช่ขี้เถ้าแกลบดำ) แล้วดองทิ้งไว้โดยไม่ใส่ใบชาดำหรือโซดาไฟ(เกรดอาหาร)หรือสังกะสีออกไซค์ การดองแบบนี้จะประสบผลสำเร็จมั้ยครับ ใช้เวลาในการดองแบบนี้กี่วันครับ ค่า Ph ควรอยู่ที่เท่าไหร่
2.หากวิธีการดังกล่าวสามารถทำไข่เยี่ยวม้าได้ ผมควรต้มน้ำขี้เถ้าแล้วทิ้งให้เย็นแล้วนำจึงค่อยนำมาดองไข่ก่อนหรือไม่ครับ (เพื่อฆ่าเชื้อโรคในขี้เถ้า) กลัวไข่จะเน่าหรือเป็นเชื้อรา หรือว่าสามารถนำมาดองได้เลยไม่ต้องต้มนำเพื่อฆ่าเชื้อ
3.ปกติแล้วไข่เยี่ยวสามารถทานได้ทันทีหรือไม่ครับหลังดองเสร็จในตัวไข่จะมีพวกเชื้อโรคที่อยู่ในไข่ขาวหรือเชื้อโรคจากขี้เถ้าปะปนอยู่หรือไม่ครับหรือการดองทำให้เชื้อโรคเหล่านี้ตาย หรือจำเป็นต้องเอาไปต้มก่อนรับประทานครับ
4.การดองไข่ด้วยขี้เถ้านั้นปลอดภัยจากสารตะกั่วหรือไม่ครับ

ขออนุญาติแท็กห้องเคมีด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่