เงินเยียวยาจากผลกระทบโควิด 19 จากประกันสังคม มาตรา 40

กระทู้คำถาม
ขอความเห็นของเพื่อนๆ หน่อยค่ะ
อย่างที่ทุกคนทราบกันว่าในช่วงโควิดที่ผ่านมา สำนักงงานประกันสังคมมีการเยียวยาให้กับผู้ประกันตน ตามหลักเกณฑ์ต่างๆ บางจังหวัดได้ 1 เดือน บางจังหวัดได้ 2 เดือน และมีอีกหลายจังหวัดที่ไม่ได้
เข้าเรื่องเลยนะคะ
พอดีว่าญาติสมัครมาตรา 40 ไป เป็นรอบเก็บตกของ 24 สิงหาคม แต่คนที่สมัครไม่ได้อยู่ในจังหวัดที่ได้รับเงินเยียวยา แต่ยื่นสมัครขึ้นระบบประกันสังคมของจังหวัดสมุทรปราการ ที่เป็นพื้นที่สีแดงเข้ม ซึ่งได้รับเงินเยียวยา 2 เดือน แล้วให้คนที่อยู่ในพื้นที่ไปจ่ายเงินที่เซเว่นแถวๆ ปากน้ำให้ และพอเช็คในระบบ ขึ้นว่าเป็นผู้ได้รับสิทธิ์เงินเยียวยา 2 เดือน และจะได้รับเงินโอนวันที่ 28 กันยายน 2564 ตามไทม์ไลน์ที่ประกันสังคมประกาศ
ตอนนี้คืออยากรู้ว่า ทางประกันสังคมจะมีการเช็คอะไรมั้ยคะ แล้วสิทธิ์อื่นๆ ที่ได้รับ เช่น สิทธิ์เกษตรกร และบัตรคนจน จะกระทบอะไรมั้ย และจะมีการตรวจสอบและคืนเงินเหมือนเงินเยียวยารัฐบาลหรือเปล่า จะมีผลเสียต่อคนในครอบครัวที่ไม่มีส่วนรู้เห็นอะไรมั้ยคะ
อันนี้เราเพิ่งมารู้ว่าเค้าทำแบบนี้เลยกังวลค่ะ เรากลัวว่าเราจะได้รับผลกระทบด้วย งดดราม่านะคะ ถึงบางทีอาจจะรู้ว่ามีดราม่า และโดนด่าแน่ๆ ก็เถอะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่