การกินหลังกลืนแร่

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ หนูอายุ16 ปี หนูเป็นไทรอยด์เป็นพิษมาตั้งแต่ป.3 รักษาอยู่นานกินยาแล้วไม่ยอมหาย หมอเลยให้หนูไปกลืนแร่ค่ะ ก่อนไปกลืนแร่เขาให้หนูงดอาหารที่มีไอโอดีน 2อาทิตย์ และหลังกลืนอีก1อาทิตย์หนูอยากรู้ว่าเราสามารถกินอาหารตามปกติก่อนครบ7วันได้มั้ยเพราะหนูไปอ่านหลายกระทู้ บางกระทู้บอกว่า หมอให้กินได้หลังกลืนแร่3วัน บางกระทู้บอกว่าให้กินตามปกติได้หบังกลืน 7วัน และหมอที่หนูรักษาด้วยบอกว่ากินได้ตั้งแต่หลังกลืนวันนั้นเลย พอลงไปถามห้องกลืนแร่เขาบอกให้หนูงดไป 7วันสรุปหนูต้องกินยังไงคะ ตอนนี้กลืนมาได้ 4วันแล้ว มีอีกเรื่องนึงค่ะ หนูสามารถเข้าใกล้แมวของหนูได้มั้ยคะ คือปกติตัวติดกันมากไม่เคยห่างกันเลย ตอนนี้ห่างกันมาหลายวันมากแล้วอยากรู้ว่ารังสีมีความอันตรายต่อสัตว์เลี้ยงมั้ยคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่