ควรฉีดวัคซีนโควิดดีไหม?

กระทู้คำถาม
สวัสดีดีค่ะ เข้าเรื่องเลยคือตอนนี้หนูอายุ16 แล้วทางรัฐมีนโยบายให้นักเรียนฉีดวัคซีน แต่หนูกลัวค่ะเพราะที่อ่านๆมาข้อเสียของวัคซีนเยอะมากเลย แถมยังทดลองไม่ถึง2ปี ไม่ว่าจะวัคซีนไหนหนูก็กลัวค่ะ กลัวทั้งผลระยะยาวที่ไม่รู้ว่าอนาคตจะเกิดผลเสียอะไรขึ้นบ้าง คือใจหนูยังไม่อยากให้เปิดโรงเรียนเลยค่ะเพราะควบคุมสถานการณ์โควิดยังไม่ได้ อีกทั้งวัคซีนยังอันตรายอยู่ พล่ามมาสะยาว คำถามคือหนูควรฉีดวัคซีนดีไหมคะ หนูมีโรคประจำตัวคือโรคภูมิแพ้ค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่