เลือกซื้อบ้านแบรนด์ ค. เป็น มบ. แบบทาวน์โฮม แต่บ้านฝั่งตรงข้ามเราเปิดร้านหมูกระทะแบบเดลิเวอรี่ เราควรทำอย่างไรดีคะ

ตอนแรกที่เข้ามาอยู่ ในซอยของเราก็อยู่อาศัยกันแบบปกติ  แต่มาปีที่แล้ว บ้านฝั่งตรงข้ามเราเปิดร้านหมูกะทะแบบส่งเดลิเวอรี่  ซึ่งกิจกรรมจากการเปิดกิจการดังกล่าวก็จะกินแนวพื้นที่หน้าบ้านเขาเอง(อันนี้เราเข้าใจ ไม่ติดปัญหา) 

แต่โดยปกติเขาก็จะมาจอดรถมอไซต์หน้าบ้านเราแทบทุกครั้ง เนื่องจากเราไม่ค่อยได้อยู่บ้านเท่าไร จึงเสมือนว่าเราโดยยึดพื้นที่กลายๆ

จนทุกวันนี้เราเริ่มไม่ค่อยโอเคแล้ว เพราะเขาจอดแบบไม่สนใจเลยว่าเราจะเข้าออกบ้านอย่างไร ในช่วงที่เรากลับมาพักบ้าน  กลายเป็นว่าเราต้องเกรงใจเขาแทนเพื่อให้เขามาขยับรถที่จอดขวาง

ตามจริงน้ำใจเรามีนะคะ แต่คือ พอเขาเห็นรถเราแล้วว่าจะถอยเข้าบ้าน  เขาไม่มีท่าทีกระตือรือร้นที่จะมาขยับสิ่งกีดขวางที่จอดอยู่หน้าบ้านเราให้เลยค่ะ

เบื้องต้นนานมาแล้วคือพูดแจ้งแล้วนะคะ
ปวดหัวมากกกก ปัญหาโลกแตกจริงๆ 
นี่ขนาดไม่นับเรื่องกลิ่นจากการทำอาหาร หรือเสียงดังจากการจัดเก็บล้างอุปกรณ์ในแต่ละวัน
เพราะมันคงหลีกเลี่ยงได้ยาก  แต่เรื่องจอดรถขวางหน้าบ้านคนอื่นแบบนี้
เห้ออออ ขอระบายหน่อยเถอะค่ะ😭😭😭

ถ้าถามว่าทำไมเราไม่แจ้งนิติ
เราคิดว่านิติเขาคงปล่อยผ่าน  เพราะทุกคนใน มบ. ทราบดีว่ามีการเปิดร้านหมูกระทะแบบเดลิเวอรี่  เศรษฐกิจแบบนี้เราเข้าใจนะคะ แต่ก็อยากให้เขานึกถึงใจเขาใจเราด้วย ฮรืออออออ

อีกอย่างเราไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่า มบ.แบบทาวน์โฮมสามารถทำกิจการในลักษณะนี้ได้ด้วยหรอคะ ในเมื่อมันไม่ใช่อาคารพาณิชย์ด้วยซ้ำ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่