คบกับแฟนมานานมาก แต่ความคิดเห็นเรื่องแพลนอนาคตเริ่มไม่ตรงกัน

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะคบกันแฟน9 ปีกว่า ต่างเป็นแฟนคนแรกของกันและกันค่ะ ตอนนี้ตัวหนูได้มาเรียนต่อต่างประเทศสองปีแล้ว ปีแรก แฟนบินมาหาครั้งนึงค่ะ แต่พอโควิดระบาด แฟนมาหาไม่ได้ หนูก็บินกลับไทยไม่ได้เช่นกัน ตามแพลนหนูจะเรียนจบภายในปีหน้าค่ะ ช่วงสามวันที่ผ่านมา เราทะเลาะกัน ไม่ค่อยคุยกัน เพราะที่บ้านแฟนมาหา เลยคุยกันไม่ค่อยสะดวก เหตุเกิดจากหนูฝากแฟนสั่งซื้อของออนไลน์ หนูอยู่นี่สั่งซื้อไม่ได้ เพราะไม่มีเบอร์โทรไทย เลยฝากเขาสั่ง แล้วหนูจะโอนเงินให้แฟนค่ะ ทุกครั้งก็เป็นแบบนี้ตลอด แต่ล่าสุดร้านที่หนูจะซื้อของ ของขึ้นราคาพอดี หนูเลยบอกไปดูหน้าร้านให้ได้ไหม น่าจะต่อรองราคาได้ เพราะหน้าร้านอยู่แถวบ้านเขาพอดี แต่เขาตอบมาว่าต้องขอพ่อแม่ก่อน พ่อแม่คงไม่อยากให้ไป เพราะโควิด เปลืองค่าน้ำมันอีก หาที่จอดรถก็ยาก และเสียค่าที่จอด หนูสะดุดที่ทำไมต้องอ้างพ่อแม่ อายุ 28 แล้ว เรื่องแค่นี้ต้องขอพ่อแม่ด้วยหรอ ถ้าตอบมาว่าไม่ไปได้ไหม กลัวโควิด ตอบมาโดยไม่อ้างพ่อแม่ หนูจะโอเคกว่ามากค่ะ แล้วมาบอกเปลืองค่าน้ำมันอีก ทั้งที่แต่ก่อน เขาไม่เป็นแบบนี้ ตลอดเวลาที่คบกันมาจนหนูมาเรียนต่อช่วงปีแรก (8ปีที่คบมา) เขาเอาใจใส่ตลอด ซัพพอร์ตตลอด จนมาช่วงหลัง หนูมาเรียนต่อ มีเงินเก็บ ส่งกลับบ้านไปเยอะแยะ เหมือนเขากลายเป็นคนหวงเงินของเขา เพียงเพราะหนูเงินเดือนเยอะกว่าเขา แต่หนูไม่ได้จะเอาเปรียบเขานะคะ ช่วงหลังหนูยอมรับว่าชอบลองใจ ว่าอยากได้อันนี้ ช่วยหารได้ไหม แต่หนูไม่ได้ต้องการจริงๆค่ะ เขาจะตอบกลับมาตลอดว่าเขาไม่มีเงิน เงินเดือนเตงเยอะกว่าเขาอีก แต่ก่อนที่หนูไม่มีเงิน เขาก็เงินเดือนเท่านี้ เขาไม่เคยพูดแบบนี้เลย หนูแค่อยากได้ยินว่าเขาจะยังซัพพอร์ตหนูอยู่ หนูไม่ได้ต้องการจริงๆ แค่อยากได้ยินเฉยๆ แบบว่ามีความสุขว่าของชิ้นนี้เขาซื้อให้ อารมณ์ผู้หญิง อาจจะงี่เง่าไปบ้างนะคะ และอีกเรื่องที่เป็นปัญหา คือบ้านของหนูกับเขาอยู่กันคนละภาคค่ะ ช่วงนี้เราคุยเรื่องอนาคต วางแพลนต่างๆ ถ้าหนูเรียนจบกลับไทยปีหน้า จะสร้างบ้านที่ไหน เขาอยากสร้างบ้านที่ใกล้บ้านเขา เขาบอกเขาทิ้งพ่อแม่ไม่ได้ ในขณะที่หนูก็มีพ่อแม่หนูเหมือนกัน พ่อแม่เขาเคยบอกว่าให้มาอยู่ที่บ้านเขา เพราะบ้านหนูมีพี่น้องอีกสองคนแล้ว (หนูมีพี่น้องสามคน) บ้านแฟนมีพี่น้องสองคนค่ะ พี่สาวเขาก็ทำงานที่ภาคนั้น ไม่ไกลจากบ้านพ่อแม่เขาค่ะ แฟนหนูรับราชการค่ะ อาจจะย้ายยาก หนูเข้าใจ แต่การที่ทางครอบครัวแฟนและแฟนตอบมาอย่างนั้น แอบเสียใจและผิดหวังเหมือนกันนะคะ เหมือนตอบเอาแต่ได้ฝ่ายเดียว ไม่นึกถึงทางครอบครัวหนูบ้าง ถ้าตอบมาว่ารอหนูเรียนจบกลับมา แล้วดูว่าหนูทำงานที่ไหน แล้วค่อยมาคุยกันอีกทีคงจะดีกว่าตอบแบบนั้น 

คำถาม หนูควรทำอย่างไรกับความรู้สึกเหล่านี้ดีค่ะ ควรจะไปต่อหรือพอแค่นี้ ความรักของเราสองคนอาจไม่ได้หวือหวา คงเพราะคบกันมานานมาก และก็มาอยู่ไกลกันอีก แต่หนูไม่เคยกลัวความสัมพันธ์ระยะไกลเลยนะคะ แต่แค่รู้สึกว่าทำไมช่วงหลังมุมมองอนาคต ความคิดหลายๆ อย่างไม่ค่อยไปทิศทางเดียวกันเหมือนแต่ก่อน คงเพราะมีปัจจัยหลายอย่างเข้ามา โดยเฉพาะเรื่องครอบครัวของฝ่ายเขา ทางพ่อแม่หนูเป็นคนสบายๆค่ะ รับฟังความคิดของลูกแต่พ่อแม่แฟน ด้วยความที่เขาทำงานดี ตำแหน่งสูงมั้งค่ะ เลยจะไม่ค่อยรับฟัง ฟังแต่ก็ไม่ทำตาม จะชอบพูดแกมบังคับ และแฟนหนูเป็นคนที่รักครอบครัวมากค่ะ ตรงนี้หนูชื่นชมนะคะ แต่มันก็จะส่งผลต่ออนาคตของเราสองคนได้ในบางเรื่อง ในอนาคต หนูควรจะแพลนไปในทิศทางไหน ใครมีคำแนะนำหรือประสบการณ์จากการที่คบกับแฟน หรือแต่งงาน แต่บ้านเกิดแต่ละคนอยู่ห่างไกลกันไหมคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่