การสแตมป์วันที่เข้าเมืองของแคนาดา

กระทู้คำถาม
เราเดินทางเข้าแคนาดาเมื่อวันที่30สิงหาคมที่ผ่านมา​ ผ่านตม.ที่สนามบินแวนคูเวอร์​ เราถือVisitor Visa​ หมดอายุปี2023

ส่วนตัวเรามาแคนาดาค่อนข้างบ่อย​ โดยปกติจะมาอยู่ประมาณ1เดือนปีละครั้ง​ เราเคยสังเกตว่าครั้งหลังๆจะไม่มีสแตมป์เข้าเมือง​ แล้วจนท.ก็ไม่เคยถามว่าจะอยู่นานเท่าไร​ ถามแต่ว่ามาทำอะไร​ 

แต่ครั้งนี้จนท.ตม.ถามเราว่า

ตม:วางแผนจะอยู่นานเท่าไร​ 

เรา:นานที่สุดที่คุณสามารถให้ได้ เรามีแผนจะกลับไปเอเชียปีหน้าประมาณเดือนเมษา-พฤษภา

ตม:ผมให้คุณได้มากสุดตามกฎ180วัน​ แนะนำว่าให้คุณทำเรื่องต่อก่อน180วัน

ก็เรียบร้อยค่ะ​ ผ่านตม.และขั้นตอนต่างๆ​ ไม่มีปัญหาอะไร​

จนมาวันนี้เราเพิ่งมาดูพาสปอร์ตว่าไม่มีการสแตมป์ใดๆเลย​ ทำให้เกิดความกังวลว่า 

-180วันที่ว่ามันจะถึงวันไหน,​เราต้องนับเองใช่หรือไม่
-ทางตม.จะมีหลักฐานใดๆไหมว่า​ จนท.ตม.บอกว่าเราสามารถอยู่ได้นานสุด180วัน​ถ้าจะอยู่ต่อต้องไปทำเรื่องอยูต่อ

เราพลาดที่ลืมถามจนท.ตม.ณ. ตอนนั้นไปเลยจริงๆ​
มีใครพอจะมีข้อมูลเรื่องการต่ออายุหลังการอยู่ในแคนาดาหลังครบ180วัน​ หรือมีประสบการณ์คล้ายๆแบบนี้บ้างไหมค่ะ​ พอจะให้ข้อมูลหรือช่วยแชร์ให้เราได้บ้างไหมคะ​
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่