ปัญหาในการเรียนออนไลน์

กระทู้คำถาม
คือตอนนี้เราไม่รู้จะทำยังไงดีอ่ะค่ะ ต้องเล่าก่อนว่าเวลาเราเรียนออนไลน์มันก็จะมีช่วงตอบคำถามแลกคะแนนอะไรประมาณนี้ค่ะ ตอนช่วงแรกๆเราก็ตอบอยู่นะคะ ตอบถูกด้วยแล้วก็ได้คะแนนด้วยค่ะ แต่พอสักพักนึงเราก็รู้สึกว่าเราตอบเยอะเกินไปจนเพื่อนบางคนที่เค้าตอบแต่ก็จะอดได้คะแนนเพราะว่าเราแย่งตอบรึเปล่า เราคิดอย่างนี้อ่ะค่ะ เราก็เลยเริ่มลดการตอบของเราลง ลดเรื่อยๆๆๆจนปัจจุบันนี้เราไม่ตอบคำถามเลยค่ะ ที่ไม่ตอบไม่ใช่ว่าตอบไม่ได้นะคะ เราตอบได้หมดค่ะแต่แค่ว่าเรากลัวว่าจะไปชิงคะแนนใครรึเปล่า... แล้วตอนนี้เราก็มานั่งคิดกับตัวเองค่ะว่าทำไมเราถึงไม่ตอบ เหตุผลหลักมันก็จะมี เรื่องเรากลัวว่าเราจะตอบเยอะเกินไปจนเพื่อนอาจจะมองเราไม่ดี แล้วก็เรากลัวว่าเราจะตอบผิดค่ะเราคิดว่าถ้าเราตอบผิดแล้วจะมีคนหัวเราะเราอยู่ จะมีคนเยาะเย้ยเราอยู่อ่ะค่ะ 😭 เหตุผลก็มี2อย่างนี้เลย เราควรจะแก้ยังไงดีคะ ให้เราสามารถกลับไปตอบคำถามได้เหมือนเดิม
**แล้วตอนนี้คือเวลาเราเห็นเพื่อนตอบแล้วได้คะแนน หัวใจเราก็เต้นเร็วด้วยค่ะ มันเหมือนความรู้สึกเรามันสับสนไปหมด แบบ ทำไมชั้นไม่ตอบนะถ้าชั้นตอบก็ได้คะแนนไปแล้วแต่อีกใจนึงก็คิดว่า แล้วคนอื่นจะมองยังไงล่ะ อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ**
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่