ช่วงนี้เดินทางข้ามจังหวัดได้หรือไม่ (29/8/64)

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ พี่น้องชาวพันทิปทุกท่าน
อยากจะสอบถามว่า ช่วงสถานการณ์โควิดที่แพร่ระบาดหนักช่วงนี้ หากเราจะสามารถเดินทางข้ามจังหวัดได้ไหมคะ จขกท. อยู่จังหวัดพื้นที่ควบคุมสูงสุด(พื้นที่สีแดง) จะเดินทางโดยรถส่วนตัว แล้วเหตุผลการเดินทางคือ จะไปเที่ยวพักผ่อนที่ หัวหินค่ะ เส้นทาง อาจจะไปแวะกรุงเทพฯ(พื้นที่ควบคุมสูงสุดและเข้มงวด สีแดงเข้ม) ก่อน แล้วค่อยไปหัวหินค่ะ เราทราบดีว่าไม่ใช่เหตุผลที่จำเป็นจริงๆ แต่สอบถามไว้เผื่อไปได้ค่ะ จึงอยากรบกวนผู้รู้ ตอบคำถามดังนี้ค่ะ
1.เราเดินทางโดยรถยนต์ส่วนตัว เข้า กรุงเทพฯ ก่อนได้ไหม ต้องใช้เอกสารไรบ้าง
2.หรือหากเราจ้างรถตู้รับจ้างขับจาก กรุงเทพฯ มารับที่จังหวัดเรา ทำได้ไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่า
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่