ฉีดดีไหมค่ะ ซิโนแวค ไขว์ แอสตราเซเนกา?

กระทู้คำถาม
รบกวนด้วยนะค่ะ อยากรู้ว่าจะฉีด ซิโนแวค ไขว์ แอสตราเซเนกา ดีไหม
บางคนบอกว่าฉีดไว้ดีกว่าไม่ฉีด เพราะตอนนี้มันระบาดไปทั่วแล้ว
บางคนก็บอกว่าฉีดก็เหมือนไม่ได้ฉีด แล้วก็ยังกลัวผลข้างเคียงที่จะตามมาภายหลังอีก
ตอนนี้แม่เราฉีดไฟเซอร์ไปแล้ว (เพราะอยู่ในกลุ่มผู้สูงอายุ)
เหลือลุงกับเราที่ยังไม่ได้ฉีดวัคซีนตัวไหนเลย ลุงบอกว่าจะไม่ฉีดเด็ดขาด
ถ้าจะฉีดต้องของไฟเซอร์เท่านั้น ลุงออกจากบ้านทุกวันต้องไปซื้ออาหาร ไปทำงาน
ส่วนเราอยู่แต่ในบ้าน 

เราอยากรู้ว่า เราควรจะไปฉีด ซิโนแวค ไขว์ แอสตราเซเนกา ดีไหม
หรือรอวัคซีนที่ดีกว่านี้ก่อนแล้วค่อยไปฉีด แต่มันก็เสี่ยงติดอยู่ทุกวัน จากลุงที่ออกนอกบ้านบ่อยๆ
เราตัดสินใจไม่ได้จริงๆ เราเป็นแบบนี้แหละ ตัดสินใจอะไรเองไม่ค่อยได้
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่