ถมดินสูง 50 เซ็นติเมตร ต้องทำคันกั้นดินหรือเปล่าคะ

กระทู้คำถาม
อยากรบกวนสอบถามค่ะ
ตอนนี้มีที่ดินว่างเปล่าอยู่ ทีนี้บ้านข้างเคียงเข้ามาใช้เอาของมาวางรกไปหมด เอารถมาจอด   
ก็เลยจะทำรั้วกั้นเป็นอาณาเขต ให้ชัดเจน น่ะค่ะ  และปรับพื้นที่ให้โล่ง เพื่อติดป้ายขาย

ที่ดินด้านหน้าเสมอถนน แต่ด้านหลังต่ำกว่า ประมาณ 50 cm. น่ะค่ะ   เลยอยากปรับที่ให้มันเรียบเสมอกัน   จะต้องทำคันกั้นดินหรือเปล่าคะ  ถ้าถมสูงกว่าที่ข้างๆ 50cm   เราจะทำรั้วเมทัลชีท เสา4*4  ยาว 2เมตร ฝังลงในดิน ครึ่งเมตร รั้วมันจะพังมั้ยคะ กลัวเวลาถมแล้วรั้วจะพังไปบ้างข้างเคียงน่ะค่ะ   

หรือเราควรทำยังไงดีคะ  ทำรั้วแบบไหนดี   ควรปรับหน้าดินก่อนขายมั้ย ส่วนตัวคิดว่าถ้ามันเปื้นเรียบๆสวยๆจะน่าซื้อกว่าน่ะค่ะ
คือไม่มีความรู้เลยค่ะ  

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ  🙏😊
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่