การจัดการกิจการคณะสงฆ์ของทางพม่า ลาว ศรีลังกามีลักษณะเป็นอย่างไร

กระทู้คำถาม
อยากทราบว่า การจัดการกิจการคณะสงฆ์ของทางพม่า ลาว ศรีลังกาเป็นอย่างไร อย่างในกรณีของไทยกับกัมพูชาที่เป็นราชอาณาจักร มีสมเด็จพระสังฆราช มีพระราชาคณะ และพระสงฆ์สมณศักดิ์ระดับต่างๆ เลยสงสัยว่า ในพม่า ลาว และศรีลังกาที่เป็นสาธารณรัฐนั้นมีการจัดการกิจการคณะสงฆ์อย่างไรบ้าง

รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ หากมีส่วนใดที่เข้าใจผิดหรือผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่