เที่ยวทิพย์กลางป่ายางกับวิวสบายตาที่บ้านแม่หญิงสุภากาญจน์ @ทะเลสาบมังกรดำ

กระทู้สนทนา
ก่อนประกาศล็อคดาวน์ ได้มีโอกาศไปเยี่ยมลุงที่พนัสนิคม จ.ชลบุรี คิดซะว่าเที่ยวทิพย์ไปก่อนนะครับ
หลังจากจัดการธุระกันเสร็จ ก็หาที่นั่งแวะทานกาแฟกันก่อนกลับบ้าน จากที่ถามน้า คนในพื้นที่แนะนำร้านกาแฟเขาไดโนเสาร์
หรือจะไปนั่งเย็นๆริมน้ำทะเลสาบมังกรดำ

ตกบ่ายขอแยกย้ายโบกมือลา ไว้โควิดซาจะแวะมาใหม่ เราขอแว๊บไปต่อร้านคาเฟ่ริมน้ำทะเลสาบมังกรดำ เข้าไปตามป้ายบอกทางบ้านแม่หญิงศุภกาญจน์ ตามคำแนะนำของน้า ซึ่งเป็นอ.บ่อทอง ขับตรงไปจากบ้านน้า ไม่เกินครึ่งชั่วโมง ก็ถึง บ่ายกว่าๆ แล้วบรรยากาศฟ้าไม่เปิดเหมือนฝนจะตก
แต่อากาศสดชื่นนะครับ สองข้างทางสลับป่ายาง ริมเขา บ้านคนจะห่างๆหน่อย
แต่ละชื่อมันก็ทำให้น่าสงสัย จำได้ว่ามาตอนเด็กๆ แถวๆ นั้นมี เขาสมิง ถ้ำเขาหมี เขาไดโนเสาร์ วัดที่มีลิงเยอะ แต่ด้วยว่าพื้นมันเปลี่ยนไป
ไม่เหมือนสมัยเด็กๆ และพื้นที่ท่องเที่ยวอำเภนี้ มันอยู่ชายขอบของชลบุรีแล้ว เลยเงียบๆ เป็นอำเภอที่คนขับเลยไปมากกว่า

ผมเอาภาพจาก google มาให้ดูนะครับ ภาพคล้ายๆมังกรอยู่นะ
ข้างๆทาง จนไปถึงทางเข้าก็มีแต่สวนยาง สวนปามล์ ทุเรียบบ้าง สลับๆ กันไปครับ เปิด map มาตลอดทางครับ
พอใกล้ๆสัญญาณดีแทคเริ่มหายไป แต่ของแฟนทรูมูฟ ใช้งานได้ปกติ ถ่ายป้ายทางเข้าไม่ทันนะครับ
ขับไปเรื่อยๆตามป้ายบอกทาง ผ่านสวนยาง ผ่านบึงน้ำ ไม่หลงครับ มีป้ายตลอด 
ผ่านเข้าส่วนยางมาเรื่อยๆ ก็เลี้ยวเข้ามาได้เลยครับ จะเจอสวนยาง สวนยาง แล้วก็สวนยาง ทางขวามือของป้าย 5G ทรู ที่นั่นมีที่พักเป็นตู้คอนเทนเนอร์ด้วยนะครับ จากที่ถามมานอนได้ 2 คนจะเป็นชั้นล่าง ส่วนด้านบนนี่หลายท่านนอนได้ครับ ลืมบอกไปว่าที่นี่กางเต็นท์ได้ด้วยริมน้ำเลย ชาวแคมป์ปิ้งน่าจะชอบ  ลองไปดูบรรยากาศกันครับ

จอดรถเสร็จเดินลงมาดูจะเห็นบึงน้ำกว้างๆ นั่นแหละครับทะเลสาบมังกรดำที่เขาว่า สดชื่นแบบบอกไม่ถูก
อากาศค่อนข้างเหมือนฝนจะตก บ่ายๆแล้ว ไม่มีแดด ใครที่ชอบถ่ายรูป แนะนำเลยครับ มองน้ำเพลินๆ เดินได้รอบๆ อากาศเย็นสบายไม่ร้อนนะครับ
สถานที่ มีที่กางเต็นท์ ที่พัก ร้านอาหาร คาเฟ่เล็กๆ (ตอนวันที่ไปคาเฟ่ปิดนะครับ) ก็เลยได้สั่งอาหารทานกันนิดหน่อย

ราคาอาหารไม่แพงนะครับ ขอบอกว่าส้มตำกับปีกไก่ทอดอร่อยมากด้วย กินไปมองน้ำ มองฟ้าไป ฟินสุดๆ 
ได้เวลาต้องกลับ กินเสร็จก็เดินถ่ายภาพเดินย่อยกันไป

ฝากไว้นะครับ เผื่อใครอยากพักผ่อนหลังจากโควิดซาแล้วก็ลองแวะมาได้ครับ ที่เงียบๆ พักผ่อนได้สบายตา ฟอกปอดไปในตัว
ที่บ้านแม่หญิงสุภากาญจน์ เดี่ยวถ้าหมดโควิด หรือซาลงเอาที่ว่าปลอดภัยแล้ว จะพาไปร้านกาแฟเขาไดโนเสาร์กันครับ  1-2 เดือนไปบ้านลุงที ก็จะแวะเที่ยวกันรอบๆ ก่อนกลับนี่แหละครับ

ปล. ฝากเรื่องสัญญาณมือนะครับ มีของทรูค่ายเดียว dtac กับ ais ไม่ขึ้นเลยนิ่งสนิทครับ
เห็นมีป้ายทรู5G และเสาติดตั้งในนั้นเลยด้วย ไม่ทันได้ถ่าย แฟนใช้เครื่อง 4G ก็ใช้งานได้ปกติ ถือว่าคลอบคลุม ใช้งานได้ดีครับ
ถ้ามีเครื่อง 5G นี่น่าลองสัญญาณ ในป่ายางเผื่อใครจะนอนพักหรือกางเต็นท์ ถือว่ามาพักผ่อนไปครับปิดมือถือดูฟ้า ดูน้ำไป
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่