เก็บเงินซื้อคอนโด หรือ รีโนเวทบ้านเก่าดี?

กระทู้คำถาม
** ไอดีใหม่ กระทู้แรก เพราะอยากปรึกษาจริงๆค่ะ **

ตอนนี้มีแพลนว่าจะรีโนเวทบ้าน เป็นบ้านของญาติที่เลี้ยงดูมาตั้งแต่เด็กๆ จะใช้เป็นพื้นที่ทำงานและอยู่อาศัย
เบื้องต้นบ้านมีชำรุดบ้าง แต่ที่อยากปรับปรุงใหม่ก็เพื่อความสวยงาม เช่น ทำฝ้า ทำพื้น ทาสี ใส่เฟอร์นิเจอร์พออยู่ได้ก็โอเคแล้ว
หลักๆเตรียมงบไว้ 500K กะว่าทำเรื่อยๆ มีเท่าไหร่ก็ค่อยๆทำไป

แต่แม่ไม่เห็นด้วยค่ะ บอกว่า ให้เก็บเงินนั้นไปดาวน์คอนโดดีกว่า อย่างน้อยก็ชื่อเรา
เข้าใจมุมของแม่นะคะ แต่ว่า คอนโดพื้นที่ค่อนข้างน้อย เราต้องใช้พื้นที่ในการทำงานส่วนหนึ่ง
อีกอย่างคือ คอนโดราคาไม่แพงมาก ทำเลโอเค ขนาดพอใจเรา ตอนนี้มันหายากมากค่ะ
แล้วต้องมีภาระหนี้ผ่อนไปอีก 20-30 ปีอีกด้วย

อยากปรึกษาพี่ๆ ใน pantip ว่ามีความเห็นยังไงบ้างคะ ควรทำไงดี
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่