ทำไมเด็กอ่อนอยู่ๆถึงร้องไห้ใส่คนใกล้ตัว

กระทู้คำถาม
คือน้องเราอายุ 5 เดือนค่ะ (เป็นลูกพี่ลูกน้อง) เราก็เล่นกับน้องตามปกติมาตลอดอาจจะไม่ได้บ่อยมากแต่ก็ไม่น้อย แล้วเมื่อ 3 วันก่อนน้องเรามีไปค้างที่คอนโดกับแม่น้องค่ะ พอกลับบ้านมาอีกทีตอนแรกเราก็เล่นด้วยตามปกติแต่พอครั้งที่ 2-4 ที่เราเข้าใกล้น้องก็จะแผดเสียงร้องไห้จนหน้าแดง เป็นแบบนี้ทุกรอบ คือน้องร้องไห้ง่ายด้วยวัยนี้แต่เรารู้ระดับที่น้องจะร้องค่ะ ซึ่งนานๆ ทีจะแผดเสียงจนน่ากลัว เราเลยสงสัยว่าน้องเป็นอะไรรึเปล่า หรืออยู่ๆ ลืมหน้าเราแล้วคิดว่าเป็นคนแปลกหน้า แต่คนอื่นๆ ในบ้านน้องก็ปกติด้วยตลอดนะคะ นี่ก็ใจเสียกลัวว่าน้องจะกลัวหรือไม่ชอบเรา ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยเป็น เลยอยากทราบว่ามีใครที่ใกล้ชิดกับเด็กอ่อนแล้วมีประสบการณ์แบบนี้และทราบสาเหตุบ้างมั้ยคะ🥺
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่