มาแชร์ประสบการณ์ที่คุณไม่สามารถหาคำอธิบายได้กันดีกว่าครับ

กระทู้สนทนา
หลายๆคนคงได้เคยพบเจอเรื่องบางเรื่อง สิ่งเร้นลับ หรือเหตุการณ์ที่ไม่สามารถอธิบายได้มาบ้างไม่มากก็น้อย หรือบางคนอาจไม่เคยพบเจอเลยก็มี
วันนี้ผมอยากจะมาแชร์เรื่องราวที่ผมเจอมาบ้าง ด้วยตัวเอง ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ไม่สามารถอธิบายได้จริงๆ ว่ามันคืออะไร
ด้วยเพราะ ไม่เห็นตัว ไม่ได้กลิ่น แต่รู้ว่ามีอยู่ ปรากฏรอยเคลื่อนไหวให้ได้เห็น มันเลยนำมาสู่ปริศนาที่ผมไม่สามารถหาคำตอบได้จนทุกวันนี้

ผมเคารพการตัดสินใจของผู้อ่านทุกท่าน จะว่าเรื่องแต่งก็ได้ครับแล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละบุคคล
แต่สำหรับผม เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับผมจริง เป็นปัจเจกบุคคล ด้วยสติสัมปชัญญะครบถ้วน

เริ่ม...
   เหตุการณ์ผ่านมาได้ 7 ปีแล้ว (2557) 15 เมษา 2557 เวลาโดยประมาณ 00.30   
   (ปกติแล้ววัดไม่จัดงานศพวันสงกราณต์ แต่เคสของผมคือเร่งด่วน ศพไม่ได้ฉีดยา เคลื่อนกลับมากรุงเทพไม่ได้ โรงพยาบาลไม่ฉีดให้)

เหตุการณ์นี้เกิดที่จังหวัดบุรีรัม ณ.วัดแห่งหนึ่ง ใน อำเภอหรือตำบล ที่ชื่อว่าประโคนชัย ซึ่งผมก็จำไม่ได้ว่าที่นั่นเป็นตำบลหรืออำเภอ
วันนั้นเป็นวันจัดงานศพ คืนสุดท้ายก่อนจะเผาของคุณยายผมเอง ร่างท่านก็ยังอยู่ในโลงเย็น ด้วยความที่ครอบครัวและญาติๆก็มาจากหลายๆจังหวัด 
ไม่ได้พักที่พักไหน ก็นอนกันที่ศาลาสวดศพนั่นเอง และด้วยความที่ญาติมารวมตัวกันหมด นั่นก็หมายความว่าส่วนใหญ่ก็ไม่มีใครนอน 
เด็กๆจนถึงกลุ่มวัยรุ่นก็นั่งเล่นเกมมือถือกัน ส่วนผู้ใหญ่ก็ตั้งวงเล่นไพ่กัน ตาละ1บาท สนุกๆกันไป จะได้ไม่ทำให้บรรยากาศมันเศร้าเสียใจ
บางคนก็แยกตัวไปนอนกัน แต่ก็รวมกันในศาลาสวดศพนั่นเอง
   วันนั้นผมจำได้อย่างดีเลย เวลา 00.30 โดยประมาณ มีเหตุการณ์ประหลาดเกิดขึ้น ตัวผมซึ่งกำลังจะไปเข้าห้องน้ำปลดเบา
กำลังเดินออกจากศาลาสวด ห่างจากศาลาได้ประมาณ10เมตรเท่านั้น จู่ๆ ก็มีเสียงบางอย่างเคลื่อนไหวรอบๆวัด ลักษณะเหมือนสัตว์กำลังวิ่ง
มีเสียงหมาเห่าแล้วก็วิ่งจากทางหน้าวัดก่อนที่อีกเพียงไม่กี่วินาที มันก็วิ่งไปถึงหลังวัดและไฟก็ดับ หลังจากไฟดับเพียงชั่วครู่ ก็กลายเป็นว่าเสียงวิ่งบนพื้นหายไป แต่เป็นเสียงที่ดังมาจากต้นไม้รอบๆวัด เหมือนมีตัวอะไรกระโดดเคลื่อนไหวจากต้นหนึ่งสู่อีกต้นหนึ่ง เพียงชั่วขณะเดียว ไฟที่ดับก็ติดเหมือนเดิม
ทุกอย่างกลับมาสว่างเหมือนเช่นปกติ ผู้คนในศาลาตกใจ ผู้หญิงส่งเสียงกรีดร้องด้วยความตกใจ เด็กๆ ก็วิ่งหาบรรดาแม่ๆ ทุกคนไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น
  เหตุการณ์มันยังไม่จบ เพราะหลังจากที่ไฟสว่างแล้วปกติ เจ้าเสียงเคลื่อนไหวที่หาตัวไม่ได้ มันดังขึ้นบนหลังคาของศาลา มันเป็นเสียงวิ่ง คนที่อยู่ในศาลาก็กระจุกรวมกัน ส่วนผม ยังอยู่นอกศาลาและมองหาสิ่งนั้น 
  ทุกอย่างมันเร็วมาก ผมและคนอื่นๆมองไม่เห็นสิ่งนั้น คนอื่นๆอยู่รวมกันในศาลา แต่ผม อยู่คนเดียวข้างนอกศาลา
  เสียงนั้นมันดังอยู่ตรงหน้าของผม  มันดังที่ต้นไม้แล้วก็ลงมาที่พื้นดินห่างจากผมไปประมาณ2เมตรเท่านั้น 
ไฟฟ้าสว่างแล้ว บริเวณโดยรอบสว่างหมด
ผมเห็นการเคลื่อนไหว
ผมเห็นใบไม้แห้งถูกเหยียบจากอะไรบางอย่าง
ผมเห็นกิ่งไม้หักจากอะไรบางอย่าง
แต่ผมไม่เห็นตัวของมัน ไม่ได้ยินเสียง ไม่ได้กลิ่น
มันพยายามจะเดินวนรอบผม แต่ผมหันหน้าตามแนวที่มันเดิน
ผมเข้าใจว่าผมประจันหน้ากับอะไรบางอย่างที่ผมมองไม่เห็นตัวของมัน ประมาณ2นาที ก่อนที่สิ่งนั้นจะถอยหลังและกระโจนเข้าใส่ผม
รอยใบไม้มันยุบ ตามการเคลื่อนไหวของมัน และใบไม้แห้ง มันลอยขึ้นตามการกระโดดของมัน ก่อนที่มันจะชนกับอะไรบางอย่างตรงหน้าของผมเช่นกัน
มันไม่มีเสียงชน แต่มันมีเสียงกลิ้ง เหมือนเราขว้างของชิ้นใหญ่ๆใส่กำแพงแล้วมันกระเด็นถอยหลัง
เจ้าสิ่งนั้น มันลุกขึ้น ถอยหลัง ก่อนจะวิ่งหนีไป ผมไม่รู้ว่ามันเคลื่อนที่เร็วขนาดไหน รู้แค่ว่า มันใช้เวลาประมาณ3วินาที วิ่งไปจนถึงทางออกหน้าวัดระยะจากผมไปถึงจุดนั้นคือ100 เมตร  
จากการอนุมาณลักษณะการเคลื่อนไหวของมันคือ น่าจะเป็นรูปแบบสัตว์4เท้า 

ทุกวันนี้ผมก็หาคำตอบให้ตัวเองไม่ได้จริงๆ ถึงจะสัมผัสกับเรื่องพวกนี้มาบ้าง แต่เคสนี้มันแปลกจริงๆ

กายไม่ปรากฏ กลิ่นไม่ปรากฏ เสียงหายใจพูดคำรามขู่ใดๆไม่ปรากฏ 
แต่ปรากฏการเคลื่อนไหวให้ได้เห็นอย่างชัดเจน
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่