ครูที่โรงเรียนเป็นครูแก่ ชอบลงโทษนักเรียนเวลาตอบคำถามไม่ได้ มีทางที่นักเรียน ม.ปลายอย่างผมแก้ได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับผม เป็นนักเรียน ม.ปลาย ณ โรงเรียนแห่งหนึ่งขอไม่กล่าวถึงชื่อก็ละกัน

ซึ่งโรงเรียนผมพึ่งเปิดเรียนมาไม่นาน และผมก็ได้เจอกับครูที่สอน วิชา วิชาหนึ่ง เท่าที่สังเกตุมาเค้าเป็นชอบใช้อารมณ์ สมมุติว่าห้องที่สอนก่อนหน้านี้ทำเค้าอารมณ์เสีย  ห้องที่สอนต่อมาก็ต้องรับอารมณ์นั้นด้วย 

ทั้ง บอกให้ลุกนั่ง โดนดีดหูบ้าง [ในอนาคตน่าจะมีท่าใหม่]  บลาๆ

และผมมีคำถามว่า การที่คนเรา "ไม่รู้ " มันเป็นสิ่งที่ผิดขนาดนั้นเลยหรอครับ การรับรู้การเรียนรู้ของผมมันไม่เท่าคนอื่นมันผิดขนานนั้นเลยหรอ เวลาทำไม่ได้ตามมี่ตนต้องการก็ใช้อารมณ์ใส่ ด่าบ้าง อะไรบ้าง ซึ่งมันเสียความรู้สึกอะ มันไม่ใช่ว่าเป็นการตัดกำลังใจของผมหรอ 

หรือมันเป็นการสอนของ เด็กม.ปลายปกติอยู่แล้ว? อันนี้ผมก็ไม่ทราบ 

แต่ครูท่านอื่นไม่เป็น ท่านอื่นเขาใช้ คำพูดเหตุผล สามารถถามได้ 

แต่ครูท่านนี้เนี่ย เขาใช้อารมณ์จนผมไม่กล้าถาม ถามไม่ถูกใจโดนอีก

และอีกอย่างนี้ที่ผมพอเขาใจ คือ เหมือนเค้าเนี่ยจะไม่ชอบเด็กยุคใหม่ ที่เอาแต่เล่นมือถือ ก้มหน้า บลาๆ
เค้าเลยอยากกระตุ้นให้เด็ก ไม่ติดมือถือหรอ?

**และผมอยากรู้คือ มีวิธีแก้ไหมครับ  หรือผมต้องทนอย่างงี้ไปตลอด ทนคำถาม แถวนั้นตอบก่อน แถวผมโดน ตอบไม่ได้ดังใจ โดน ต้องทนโดนด่าแล้วเสียกำลังใจไปเรื่อยๆใช่ไหมคับ?

ไม่รู้ตรงไหนขอโทษด้วยนะ 
** อธิบายเพิ่มเติมมาให้จะดีมากคับจะได้นำไปปรับใช้เปลี่ยนความคิดใหม่

[ ไม่มีการตีอะไรทั้งสิ้น ณ "ตอนนี้"]

พิมไม่เข้าใจตรงไหน ขออภัย ด้วยนะครับ

( เรื่องทีกล่าวมาเป็นปัญหาของผมคนเดียวเท่านั้นคนอื่นผมไม่รู้ )
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่