ซื้อมอเตอร์ไซค์มือสองมา แต่โอนไม่ได้ทำยังไงดีครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้เเรกหากแท็กผิดห้องต้องขอโทษด้วยนะครับ
พอดีผมซื้อรถมอเตอร์ไซค์มือสองมาจากร้านขายรถมือสอง รถเป็นZoomer x ปี57 ซื้อเงินสด เป็นรถประมูลมา พอซื้อมาทางร้านไม่ได้ออกเอกสารซื้อขายให้ แต่ให้เป็นเอกสารโอนลอยมา พร้อมกับบัตรประชาชน(บัตรประชาชนเหมือนใช้โทรศัพท์ถ่ายเเล้วปริ้นออกมา ส่วนตัวก็กลัวมีปัญหาเลยถามว่าถ้าโอนไม่ได้จะทำยังไง เขาเลยบอกว่าถ้าโอนไม่ได้ให้กลับมาหาพี่) ซึ่งพรบ ขาดมาประมาณ3เดือนพอเอาไปต่อที่ ตรอ เสร็จปุ๊ป ผมก็จะเเจ้งย้ายเเละโอนที่นี่เลย เพราะง่ายดีราคาก็ไม่ได้สูงมาก ซึ่งพนักงานก็แจ้งมาว่า เเจ้งโอนย้ายไม่ได้ เพราะสำเนาบัตรประชาชน แบบนี้ใช้เป็นเอกสารไม่ได้ ผมก็เลยขี่ไปร้านวันนั้น ที่ร้านก็เลยบอกว่าเดี๋ยวเอาแผ่นใหม่ให้ ซึ่งเห็นกับตาเลยว่าแกเขาโทรศัพท์ ถ่ายรูปบัตรประชาชนในกระดาษเเล้วเอาไปปริ้น เเล้วก็มาบอกว่ามันไม่ชัดอะน้อง ให้พี่ไปทำให้มั้ยคิด 2500 พี่มีเส้นอยู่ ซึ่ง ตรอ คิดแค่ 1400 เถียงกันไปมาสักพัก ก็เลยให้เขาไปทำให้แต่จะขอดูใบเสร็จตอนจ่าย(ส่วนตัวก็คิดว่าถ้ามีเส้นจะปริ้นราคาใส่ใบเสร็จเท่าไหร่ก็ได้ป่ะวะ) จนมาวันนี้ครบ 1 อาทิตย์เลยได้ไปตาม บอกยังไม่เสร็จเขาเลยให้คุยกับเส้นสายของเขา ซึ่ง เขาบอกมาว่าทางต้นสายเขาไม่ยอมอณุมัติให้โอนย้าย ผมก็เลยถามราคาไปอีกก็ตอบมาว่ายังบอกไม่ได้ ให้รออีกทีวันจันทร์
ผมขอสอบถามหน่อยครับ ว่าถ้าโอนไม่ได้ แล้วผมขอคืนรถถ้าเขาไม่ให้คืนผมสามารถแจ้งความได้ไหมครับ
หรือว่าถ้าเขาบอกไม่คืนหมด แต่คืนบางส่วน แต่ผมไม่เอาผมควรทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่