จะทำยังไงดี เมื่อพี่ที่อยู่ในแผนกมีความคิดว่า 1 ปี ต้องลาป่วยเดือนละ 1 ครั้ง รวม 12 วัน/ปี (หรืออาจจะมากกว่านั้น)

กระทู้คำถาม
ก็ตามหัวข้อเลยครับ มีพี่ที่อยู่ในแผนก คือไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมคุณพี่จะต้องป่วยทุกเดือน แล้วคือหัวหน้าก็อวยลูกน้องคนนี้สุดๆ ก็คือรู้อยู่แล้วว่าป่วยการเมืองไม่ได้ป่วยจริงๆ แต่ก็ชอบอวยว่าคงป่วยจริงๆแหละ เห็นหน้าแดงๆ น่าจะเป็นความดัน คือผมก็ไม่ได้อะไร หรือรู้สึกอะไรนะครับ จะหยุดก็หยุดไป ชีวิตใครชีวิตมัน วันนึงป่วยขึ้นมาจริงๆ ก็ตามนั้น แต่ที่ไม่โอเคเลยคือ เวลาแกหยุด งานบางอย่างซึ่งเป็นงานที่แกต้องรับผิดชอบ จะต้องเป็นผมที่ต้องรับผิดชอบแทนแก แล้วคือแกหยุดบ่อย !!! บางครั้งเวลาพี่คนนี้โทรศัพท์มาหาผมที่นี่ แทบไม่อยากรับสายหรือบางทีไม่รับเลยก็มี เพราะคิดว่าจะต้องมีเรื่องรบกวนเราอีกแล้ว ซึ่งก็จริง !! คือผมเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบไปรบกวนใคร เพราะเป็นคนที่ค่อนข้างขี้เกรงใจมากๆ เว้นแต่จำเป็น เท่านั้นจริงๆ และเวลาขับรถออกไปติดต่องานข้างนอกกับพี่คนนี้ แล้วเราไปด้วย แกก็จะชอบชวนอู้ไม่ยอมเข้าออฟฟิศให้มันตรงเวลาหลังจากเสร็จงานแล้ว พี่คนนี้แกมีการเล่าให้ฟังอีกนะครับว่า ที่ทำงานเก่าลาป่วยครบเลย 30 วัน คือเข้าใจครับว่ามันเป็นสิทธิ์ที่เขาควรได้รับ แต่มันเกินไปไหม ใครเคยเจอเพื่อนร่วมงานแบบนี้บ้างครับ เราควรจะจัดการกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแบบนี้ยังไงบ้าง ?
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่