ใครเป็นเหมือนกันมั่ง พ่อแม่แก่ๆ นัดคิว AZ ได้เดือนหน้า แต่เพื่อนในเฟส ดารา 30-40ฉีดกันครบแล้ว

ไหนบอกรอบแรกให้คนแก่กับคนมีโรค ปจต  ก่อน

พ่อแม่ 70เป็นเบาหวานความดัน คนแก่แถวบ้าน นัดได้เดือนหน้า สองเดือน

แต่เพื่อนที่ลงเฟส อายุ30 40 ไม่มีโรค ปจต ได้ฉีดแอสตร้าก่อน งง เอาไปลงทะเบียนกันตอนไหน ดาราก็ฉีดครบโดสแล้ว

ทีตอนเราลงหมอพร้อมบอก ไม่เข้าเกณท์ ไม่มีคิว 

อะไรครับเนี่ย
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 30
พ่อแม่ผมลงทะเบียน ตามหมอพร้อมต้องได้อาทิตย์หน้า แต่ รพ โพสfacebook ว่าวัคซีนมาให้ถึงแค่วันที่11 หลังจากนั้นต้องรอ คอนเฟริ์ม อีกที อันนี้ รพ แถวลาดพร้าว นะครับ

ประเด็นคือรัฐไม่ชัดเจนในนโยบาย จะเอายังไงแน่ ระดมฉีดคนในพื้นที่สีแดงหรือจะเอากลุ่มเสี่ยงก่อน

ที่อังกฤษกว่า Boris Johnson จะได้ฉีดไม่ใช่กลุ่มแรกๆนะครับ เกณฑ์มันชัดว่าเรียงตามอายุ ไม่เหมือนเมืองไทย มีโควต้ากลุ่มนั่นกลุ่มนี้ มั่วสุดๆ

ไม่ต้องบอกว่าexpertท่านนั้นท่านนี้แนะนำแนวทางปฎิบัติมา เพราะมันไม่จริง เมืองไทยการจัดการมั่วมากกกก ไอ้ที่คิดเอาคณะกรรมการจากหน่วยราชการที่ไม่เกี่ยวข้อง มาบริหารงานทับซ้อนเนี่ยมันไม่ช่วยให้ดีขึ้น

ที่สำคัญรัฐบาลต้องเปิดเผยตัวเลขอย่างละเอียดว่าจัดสรรให้ใครไปเท่าไหร่ จะได้รู้กันว่าทำไมที่นั่นที่นี่ได้และคนทั่วไปจะได้ตัดสินใจได้ว่า มีเหตุผลเพียงพอมั้ย ที่ได้รับการจัดสรร

แต่ดีใจกับคยที่ได้ฉีดทุกคนนะครับ ที่งงคือ astra ไม่ควรฉีดกับคนอายุน้อยนะครับ คือมันมีความเสี่ยง ถึงจะน้อยแต่หลายประเทศไม่ฉีดกับคนที่อายุไม่ถึง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
สถานการณ์มันเปลี่ยน แผนก็ต้องเปลี่ยนตามครับ
เดิมที่คิดจะฉีดวัคซีนให้กลุ่มเสี่ยงก่อน มันอยู่บนพื้นฐานที่ว่าเรายังควบคุมการระบาดได้
แต่ตอนนี้มันคุมไม่ได้ ก็ต้องระดมฉีดวัคซีนให้ทุกกลุ่มคนในพื้นที่ที่มีการระบาดสูงให้มากที่สุดก่อน
ความคิดเห็นที่ 14
เขาจัดการตามความเสี่ยงครับ

อย่าเอาแต่ใจตัวเองนะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่