[AIS FIBER] สอบถาม วิธีต่อ BRIDGE Mode กับ Xiaomi AX6000(cn)

กระทู้คำถาม
รบกวนสอบๆพี่หน่อยครับ ว่าเราสามารถต่อ Bridge mode เข้า AX6000 ได้ยังไงครับ

ปัจจุบันนี้ AIS ต่อ Fiber เข้ามาที่กล่อง huawei hg8245w5-ais (ทำตัวเป็น AP ด้วย)

มีความต้องการที่จะเปลี่ยน เป็น Bridge Mode โดยใช้ Xiaomi AX6000(Chinese version) ครับ

เข้าใจว่า ต้องโทรแจ้งทาง AIS ให้ทำการปรับ ตัวกล่อง Huawei(hg8245w5-ais) ให้รองรับ Bridge แล้วนำสาย LAN ต่อเข้า WAN ของกล่อง AX6000 เพื่อ ตั้งค่า Bridge mode ครับ

คำถาม
1. ไม่ทราบว่า สามารถต่อแบบ Bridge mode ด้วยกล่องนี้ได้เลยใช่หรือไม่ (ดูวิธี จากใน youtube แล้วพบว่า ต่อได้เลย)
2. การทำ VLAN Tagging (VLan 10 ) จำเป็นต้อง ทำหรือไม่ หากไม่ทำ จะส่งผลอะไรไหม 

ปล. เห็นว่า AX3600 รุ่นเล็ก สามารถ อัพเฟิมแวร์เป็น En Global ก็จะมีเมนูในการตั้ง VLAN 10 ได้ เลยอยากสอบถาม(กรณีที่ควรตั้ง VLAN 10) กล่อง AX6000 มีเมนูนี้หรือไม่ครับ

รบกวนพี่ๆแนะนำด้วยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่