สอบถามเรื่องแอร์ครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ

พอดีผมขึ้นบ้านใหม่ ซื้อแอร์ใหม่ทั้งหมด 4 ตัว โดยแยกรายละเอียดได้ดังนี้ โดยความสูงห้องประมาณ 3 เมตร

1. ห้องรับแขกชั้นล่าง => ใช้ pana inverter ขนาด 22,000 BTU ขนาดห้อง 26.5 ตร.ม. มีประตูกระจก 3 บาน
2. ห้องนอนชั้นล่าง => ใช้ pana inverter ขนาด 12,000 BTU ขนาดห้อง 11.36 ตร.ม. กำแพงโดนแดด 1 ด้าน
3. ห้องนอนใหญ่ชั้นบน => ใช้ pana inverter ขนาด 12,000 BTU ขนาดห้อง 18.56 ตร.ม. กำแพงโดนแดด 2 ด้าน มีกระจก 3 บาน
4. ห้องนอนเล็กชั้นบย => ใช้ pana inveter ขนาด 12,000 BTU ขนาดห้อง 12.24 ตร.ม. กำแพงโดนแดด 2 ด้าน กระจก 2 บาน

เปิดแอร์ 16 องศา ทั้งสี่ห้อง ยังไม่รู้สึกถึงความเย็นเลยครับ ไม่ว่าจะเปิดช่วงกลางวันหรือกลางคืน และเวลาเปิดแอร์ รู้สึกว่าลมแอร์กระจายไม่ทั่วทั้งห้อง ทั้งๆที่กด swing แอร์ ขึ่น-ลง ซ้าย-ขวา แล้ว

ควรเปลี่ยนแอร์แต่ละห้องเป็นขนาดประมาณเท่าไหร่ดีครับ 

โดยส่วนตัวบ้านเดิมใช้แอร์ไม่ inverter และ inverter ของแบรนด์อื่น เปิดที่ 25 องศา ยังรู้สึกว่าเย็นกว่าแอร์ของบ้านใหม่ที่ซื้อครับ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่