ระหว่าง สิงคโปร์ ญี่ปุ่น เกาหลี และ ไต้หวัน ประเทศไหนเหมาะแก่การไปเรียนต่อ และหางานทำหลังเรียนจบเพื่อย้ายประเทศ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้เรากำลังหาที่เรียนปริญญาโทอยู่ค่ะ สงสัยว่าระหว่าง 4 ประเทศนี้ ประเทศไหนเหมาะที่จะศึกษาต่อและหางานทำต่อไปเลยกว่ากัน

ถ้ามองทั้งในแง่ของ การศึกษา การใช้ชีวิต ผู้คน(เช่น มุมองของคนในประเทศต่อชาวต่างชาติ หรือต่อผู้หญิง) สภาพการเมือง การเกิดภัยพิบัติและอาชญากรรม

และแต่ละประเทศมีแนวโม้นที่จะรับนักศึกษาต่างชาติที่เรียนจบในประเทศตัวเองเยอะขนาดไหน เช่น อย่างเกาหลีที่เราดู บริษัทใหญ่ๆหลายที่ก็นิยมรับคนที่จบจากมหาลัยนอกประเทศ(จาก USA UK Canada)ที่มีชื่อเสียงมากกว่า

ใครพอมีข้อมูล มีคำแนะนำ หรือมีประสบการณ์ มาแชร์กันได้นะคะ ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นเลยค่ะ

ปล. สายที่เราเรียนมาตอนนี้เป็นสายเกี่ยวกับวิศวกรรมค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่