พักเรื่องโควิด ขอบิดมอเตอร์ไซด์พาแม่เที่ยว 1 วัน นะครับผม

กระทู้สนทนา

สวัสดีครับ   เนื่องด้วยสถานการณ์ของโรค โควิด-19  ทำให้ต้องอยู่แต่ในบ้าน   ฟังข่าวมากเข้า ๆ ก็มีแต่เรื่องเครียด     

เมื่อวันหยุดที่ผ่านมาคุณลูกชายจึงได้ชวนคุณแม่   ออกไปขี่รถเล่นรับลมเย็น ๆ  แก้เครียดสักหน่อย    ก็เลยคิดกันไว้ว่า   

ไปไหว้พระกันดีกว่า   จึงเป็นที่มาของทริปนี้ครับ

บ้านเราอยู่ฝั่งธนฯ  ก็วิ่งไปตามถนนพระราม 2  ผ่านจังหวัดสมุทรสาครเข้าสู่จังหวัดสมุทรสงคราม   จุดหมายของเราก็คือ  

วัดเพชรสมุทรวรวิหาร   เพราะเราอยากเข้าไปกราบหลวงพ่อบ้านแหลม   พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดสมุทรสงคราม   

เราถึงวัดประมาณเที่ยง  แดดอย่างร้อน  แดดอย่างแรงเลยครับ   แต่คนไม่เยอะ   เที่ยวช่วงโควิดก็ต้องระวังเป็นพิเศษ  
เว้นระยะห่าง  save เขา  save เรา ครับ

ขอถ่ายรูปกับน้องสักหน่อย   เพื่อเอาไว้เปลี่ยนรูปโปร์ไฟล์ใน Facebook ครับ  อิ อิ 

เมื่อเสร็จแล้วเราก็เดินทางกันต่อ   วัดต่อไปที่เราจะไป ก็คือ วัดบางกะพ้อมครับ    ก็ไม่ไกลกันมาก   
พอไปถึงที่วัดไม่มีคนเลยครับ   มีแต่เจ้าหน้าที่ของวัดที่มองเรา ยันเราจอดรถเสร็จ  ฮ่าๅๅๅๅๅ    

เมื่อกราบพระ - ทำบุญเสร็จ   เราก็เดินดูรอบ ๆ   วัดนี้เป็นวัดเก่าคล้าย ๆ วัดแถบอยุธยาเลยครับ   
ภายในบนผนังมีภาพจิตรกรรมปูนปั้นลายนูนที่เล่าเรื่องพุทธประวัติ  ส่วนกลางพระวิหารประดิษฐานรอยพระพุทธบาทจำลองขนาดใหญ่   

เราค่อย ๆ เดินดู  ไม่รีบเพราะด้านในเย็น

ได้รูปสวย ๆ มาหลายรูปเลยครับ

สถานที่ต่อไป  คือ  วัดบางกุ้งครับ   แต่เห็นแดดแล้วสู้ไม่ไหวจริง ๆ ครับ   ถ้าไปเดินแม่คงเป็นลมแน่นอน  
เพราะเรายังไม่ได้กินข้าวกลางวันกันเลย     เราก็เลยขี่ไปฝั่งตรงข้ามที่มีสวนสัตว์   ซึ่งก็มีร้านขายของ   มีก๋วยเตี๋ยวขายด้วย   
และก็ไม่มีคนอีกเช่นเคย   เราเลยกินข้าวกลางวันกันที่นั่นครับ

เมื่อเติมพลังเสร็จก็เดินสำรวจสถานที่   แดดยังร้อนแรงเช่นเคย   แต่ก็ยังดีที่ได้รูปสวย ๆ กลับมาครับ

เสร็จแล้วเราก็ขี่ข้ามไปวัดบางกุ้งต่อครับ    ที่วัดนี้มีคนมาเที่ยวพอสมควรแต่ไม่ถึงกับเยอะ    

เป็นวัดที่เปิดโล่ง    ส่วนด้านในก็ไม่แออัดนะครับ  ปลอดภัยหายห่วง  save สุด ๆ ครับ

เสร็จแล้วก็ไปต่อครับ   ด้วยความที่เราไม่ได้ออกมาขี่รถเล่นต่างจังหวัดกันนานมาก  

คุณลูกชายจึงจัดให้คุณแม่ได้ดื่มด่ำกับบรรยากาศของสวนมะพร้าวในชนบทท่ามกลางแสงแดดที่ยังร้อนอยู่แต่ก็ไม่แรงมาก

และเราก็มาโผล่ที่  เมืองราชบุรี   ตอนรถเราติดไฟแดง  เราเห็นสติกเกอร์   I ❤️ jar  Town  น่ารักดีอ่ะ  ครีเอทมากเลยอ่ะครับ

เราแวะกินไอติมที่ตลาด คนละถ้วย  

แล้วก็ไปต่อครับ   สถานีต่อไปของเราก็คือจังหวัด  นครปฐม   ก็ขี่ไปเรื่อย ๆ นะครับ  รถไม่เยอะ   
เห็นชาวสองล้อขี่ออกทริปแซงเราไปบ้าง   ก็คงคันแบบเราแหละเนอะ

ถึงองค์พระปฐมเจดีย์ประมาณ  6  โมงเย็น  แต่คนเยอะ   เราเลยไม่ขอลงเดิน   แค่ขี่วนรอบองค์พระแล้วก็ออกเพื่อกลับบ้าน

แวะเติมน้ำมันและเข้าห้องน้ำ  ก็เลยได้รูปสวย ๆ มาอีกชุดนึง   เป็นภาพที่ไม่ค่อยได้เห็นกับปั๊มน้ำมันที่ไม่มีคน  ไม่รถ  
เหมือนอยู่เมืองร้างเลยครับ    เสร็จแล้วเราก็วิ่งยาวตรงกลับบ้านเลย

เป็น  Oneday Trip  ที่สนุกไปอีกแบบสำหรับการท่องเที่ยวช่วงโควิด    เพราะวันเดียวได้ไปเที่ยวตั้ง 4  จังหวัด 
และยังเป็นอีกหนึ่งความทรงจำที่เราได้ใช้เวลาร่วมกันระหว่างเรา แม่ & ลูก  ถือว่าคุ้มค่ามาก ๆ ครับ

เพราะ ณ. ตอนนี้เป็นช่วงเวลาที่พูดได้ว่า    ลุ้นระทึกอยู่ทุกวันว่าเราจะติดไม๊   ติดแล้วจะเป็นอย่างไร  จะรักษาทันไม๊    
เพราะเราก็คิดว่า  เรา save ตัวเองสุด ๆ แล้ว    แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้   ก็อยากใช้เวลากับคนที่คุณรักอย่างคุ้มค่ากันนะครับผม   

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่