ถามเรื่องเงินประกันสังคมหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
คือพยายามหาข้อมูลแต่ยังไม่กระจ่างและไม่ค่อยเข้าใจ

ถ้าเกิดว่างงาน แล้วอยู่สถานะว่างงานไม่จ่ายหรือเปลี่ยนสถานะเป็นม.39 เงินบำนาญอายุ55 จะถูกหักไหมค่ะหรือจะคงอยู่อย่างนั้น
จนกว่าอายุ55คือไม่กล้าไปแจ้งยกเลิกเพื่อในอนาคตทำงานอีก พอดีทำเรื่อยๆระหว่างเรียนแล้วมีพ่วงประกันสังคมมา ควรยกเลิกแจ้งสถานะหรือปล่อยไว้เฉยทำยังไงดีค่ะถ้าทำที่ใหม่ยอดเก่าจะถูกสมทบด้วยไหม
หนูไม่มีความรู้อะไรเลย วอนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ มีหลายเรื่องที่หนูไม่รู้และพลาดไปหลายสิทธิ เสียใจที่ตัวเองพลาดสิทธิของตัวเอง ถ้ามีใครรู้วอนตอบหน่อยนะคะหรือมีข้อมูลอะไรแนะนำบอกได้ค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่