อยากจะขอคำแนะนำในการกู้เงินสำหรับซื้อที่ดินเปล่า

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ หัวข้อวันนี้ตามชื่อกระทุ้เลยค่ะ ปัจจุบันนี้ดิฉันทำอาชีพสถาปนิก แล้วต้องการซื้อที่ดินเปล่าที่แถวบ้านมีคนได้ปล่อยขายแต่ทั้งนี้ไม่ต้องการเอาเงินเก็บตัวเองซื้อเลยจึงอยากจะกู้กับธนาคารในการนำเงินมาซื้อก่อน
ตอนนี้ราคาที่กำลังพูดคุยกับทางเจ้าของที่ดิน อยู่ที่1.6ล้าน กับที่ดิน 1 ไร่2งาน เป้นที่ในเขตอ-เภอมีโฉนดอะไรครบ แต่ด้วยไม่เคยมีประสบการณ์ในการกู้เงินมาซื้อที่ดินหรืออย่างอื่นจึงไม่ค่อยมีความรู้ว่าต้องศึกษาตรงไหน ติดต่อธนาคารยังไง หรือในการกุ้เงินนี้เราจะได้เต็ม 100เปอร์เซนต์หรือไม่ รบกวนผุ้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

หากถามว่ามีแผนทำอะไรกับที่ดินหรือไม่ มีแผนว่าอีกประมาณซัก5ปีข้างหน้าจะทำธุรกิจโรงแรมเพราะตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องธุรกิจโรงแรมไว้บ้างแต่คงทำเป็นโรงแรมขนาดไม่ใหญ่มาก ไม่น่าเกิน 30 ห้อง เพราะที่ที่ว่านี้อยู่ต่างจังหวะแต่ยังไม่มีที่พักดีๆเท่าไหร่ ประจวบกับจังหวัดที่อยู่นั้นเป็นจังหวัดท่องเที่ยวบ้างแล้วน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่