อยากสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง ศิลปะการต่อสู้ประเภท Grapping เพิ่มเติมครับ

กระทู้คำถาม
ส่วนตัว ผมเอง เป็นสาย Striking ครับ ใช้มวยไทยเป็นหลัก มีผสมจิทคุนโด้เข้าไปบ้าง แต่ในการนอนสู้ ไม่เก่งเลย (ไม่เคยฝึกเลยครับ) ผมเคยศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับศิลปะการต่อสู้ประเภทนี้มาบ้าง แต่ไม่ได้รู้ลึกมากนัก ตอนนี้กำลังชั่งใจอยู่น่ะครับ ว่าจะเรียนศิลปะการต่อสู้ประเภท Grappling อันไหนดี เลยอยากจะขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ เท่าที่ผมสนใจในตอนนี้ มี Judo Wrestling BJJ Aikido ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่