มีใครฟังดนตรีฮาร์ดคอร์เเท้ๆบ้างไหม ผมเข้าใจว่าเเวดวงฮาร์คอร์บ้านเรามีน้อยมากๆ เเต่ทำไมคนไทยรู้จักคำนี้ได้ยังไง

กระทู้คำถาม
คือสงสัยว่าคำๆ นี้ มันมาจากไหน คนไทยไปรู้จักได้ยังไง มาตอนไหนก็ไม่รู้
เเต่ทำไมเเวดวงดนตรีฮาร์ดคอร์เเทบหาไม่เจอเลย
นี่ยังไม่ได้พูดถึงวัฒนธรรม สเตรจเอจ ที่ลึกลงไปอีกนะครับ

เกริ่นนิดนึงครับ
ผมเองฟังเเละศึกษาดนตรี ร็อค /เมทัล มาประมาณ 20 ปี++  ซึ่งฟังหลากหลายเเนวเริ่มมาจาก Nu metal /American Rock เป็นยุคที่ผมเริ่มฟัง
Hard Rock เเละก็เริ่มฟังหนักขึ้นเรื่อย ไปเเนวอื่นๆ Heavy Metal / Death- Thrash Metal /Power Metal/Metalcore / Prog rock-Metal / Sludge / Stoner Rock/Doom Metal/ เเละอื่นๆ
เติบโตมากับสื่อดนตรี ร็อค เมทัลที่มีเยอะมากๆ ในตอนนั้นเเทบไม่ต้องทำไรนอกจากเรียนเเล้ว ก็รออ่านหนังสือพวกนี้ จนปัจจุบันไม่เหลือสักเล่มเดียว
เท่าที่จำได้ ก็จะมี Territory ,Music express , CODA , Metal Magazine ,Core People , The Roxx , Nu Rocker , Starpics Music , Sound Mag
คือหนังสือ สื่อเกี่ยวกับร็อคเมทัล มันมีเยอะ มากจริงๆนะ!!!  ส่วน Quiet storm อันนี้ผมไม่ทัน

จะมีดนตรีบางประเภท ที่ผมไม่ได้ฟัง ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ เเต่อาจจะเข้าไม่ถึง
เช่น Punk / Hardcore Punk / Hardcore /Gringcore /Death Grind/ Black Metal / 

ทุกๆ เเนวก็จะเห็นกลุ่มคนฟัง เเม้เเต้ Death/ Black บ้านเราคนฟังก็มีบ้างพอสมควร
เเต่เท่าที่ผมศึกษาเเละฟังดนตรีมานาน มีเเต่ดนตรี Hardcore ที่ไม่ค่อยเจอคนฟังเลยครับ หรือไม่เห็นมีกลุ่มเเละไม่เคยเจอคนฟังเลย ซักคนเดียว 55
ถึงมีบ้างก็เจอเเต่วงลูกผสม ฮาร์ดคอร์+เมทัล (ซึ่งคนละเเบบกับเเนว MetalCore นะ ) 
จะคุยเรื่องฮาร์ดคอร์กับใครก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง เพราะคนส่วนใหญ่มีความเข้าใจว่า ฮาร์ดคอร์ เป็นดนตรีหนักๆ กระโชกโฮกฮาก ร้องตะคอกเสียง
เเล้วเหมาไปว่าพวก Slipknot /Metallica คือ ฮาร์ดคอร์ไปหมด
ซึ่งมันไม่ใช่ ทั้งๆ ที่คำๆ นี้ มีคนเอามาใช้กันทั่วบ้านทั่วเมือง เเทบทุกวงการ
เเต่เเปลกไม่มีใครรู้ความหมายที่เเท้จริง เเละน่าจะเปลี่ยนความหมายไปเรียบร้อยเเล้ว
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่