ไม่มีเงินหมั้นฝ่ายหญิง มีใครพอแนะนำชี้ทางได้ไหมครับ

กระทู้คำถาม
เริ่มเลยนะครับ ผมอายุ 19ปี มีแฟนสาวคนนึง ซึ่งคบมาได้ราวๆ2ปีกว่า คบหากับแบบแต่ละฝ่ายอยู่บ้านครอลครัวตัวเอง เราคบกันมาได้2ปีกว่า ทางครอบครัวฝ่ายหญิง ขอเรียกเงินสินสอน(หมั้น) 300k ผมเครียดในหัวตลอดเวลา ตัวผมด็อปเรียน และพึ่งเริ่มมาเรียน ไม่ได้ทำงาน ส่วนคุณแม่ทำงาน ลูกจ้างบริษัท ครอบครัวของผมฐานะทางบ้านไม่ดีขึ้นขั้นวิกฤต  ครอบครับของผมแยกทางกันตั้ฃแต่ผมยังเด็ก แม่เป็นคน จ่ายค่ากินค่าใช้ให้ผม และผมก็มีน้องสาวอาศัยอยู่กับแม่ด้วยคนนึง ตัวผมอยู่ ตจว. ส่วนคุณแม่อยู่กรุงเทพ ค่าใช้จ่ายน้องสาว แม่ผมก็เป็นคนจัดการ ส่วนคุณพ่อ ส่งเงินให้แม่จ่าย ค่าเทอม และค่ากินบ้างครังให้แก่น้อง ครอบครัวผมของผมมีปัญหาค่าใช้จ่ายคือ 1.ค่าคอนโด 2.ค่าจักรยานยนต์ที่ใช้ไป รร ของผม  เงินเดือนคุณแม่ของผมไม่เยอะมาก และทั้งครอบครัวผม มีรถแค่มอไซต์คันเดียว ก็คือรถของผม แฟนสาวให้แม่เวลาผม1ปี ในการหาเงินมาหมั้น โดยบอกว่าจะไม่รอถ้าเกินนี้ และให้คำว่า ถ้าตั้งใจจริงๆ แค่นี้มันก็ต้อฃทำได้ และไม่ลดด้วย ผมคิดในหัวมาตลอด และมีปัญหากันหลายครั้ง เพราะเรื่องนี้  ผมคุยกับแม่ คุณแม่ก็เข้าใจ แต่ ปัญหาคือแม่ผมโดนไล่ออกเนื้องจาก มีโควิคระบาด บริษัทเลิกจ้างพนักงาน และแม่ผมพึ่งเริ่มงานได้1เดือนไม่มีเงินเก็บ ผมควรต้องทำยังไง มีใคร สามารถ แก้ปัญหาได้ไหมครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่