ชาวยิวละทิ้งดินแดนแถบคานาอันไปยังดินแดนอียิปต์นานแค่ไหนก่อนจะกลับไปอีกครั้งครับ

กระทู้คำถาม
ขอออกตัวก่อนครับ ผมเป็นชาวพุทธ

ผมพยายามหาข้อมูลตรงนี้อยู่ แต่ยังหาไม่เจอน่ะครับ เลยขอสอบถามเป็นความรู้ครับ หลังจากที่ฟังคลิปยูทูปเบอร์ท่านหนึ่งเล่าเกี่ยวกับดินแดนของชาวคานาอัน ที่บอกว่าครอบครัวของอับราฮัมและชาวอิสราเอลได้ละทิ้งพื้นที่แถบนั้นเหตุเพราะความแห้งแล้งและมาเริ่มชีวิตใหม่ในอียิปต์ ในยุคสมัยที่โยเซฟรับราชการในอียิปต์

1. ผมอยากทราบว่าชาวยิวได้ละทิ้งพื้นที่ตรงนั้นไปทั้งหมดเลยในตอนนั้น หรือ ไปเพียงแค่บางส่วน และยังมีชาวยิวเดิมหลงเหลืออาศัยอยู่ตรงนั้นเรื่อยมา?
2. ชาวยิวละทิ้งที่ตรงนั้นไปนานแค่ไหน ก่อนที่โมเสสจะพาชาวยิวกว่า 6 แสนคนรวมถึงชนชาติอื่นๆ สัตว์อีกมากมาย กลับไปยังดินแดนนั้นเพื่อสร้างชาติมาจนถึงยุคของกษัตริย์เดวิดและโซโลมอนครับ?

กราบขอบพระคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่