ราคาบ้านที่เกินตัวกับความคาดหวังของ...

ผมเป็นพนักงาน​เอกชน​เงินเดือน20000 มีรายได้​พิเศษ​นิดหน่อย​
แม่เป็นข้าราชการ ใกล้เกษียณ​ กู้ร่วมครับ บ้านเรามีกัน2คนครับ
วันหนึ่ง​แม่ชวนไปดูบ้านโครงการหนึ่ง
ตอนดูแกไม่ได้สนใจจะดูเท่าไหร่แต่ก็บอกว่ามันดีนะ ใกล้ห้าง รถไฟฟ้า ใกล้สถานที่ที่ผมต้องไปเดินเอกสารบริษัท​
แต่ราคาค่อนข้างจะ​สูงมากในความรู้สึกผม
ราคา​ขาย​ว่า​สูงแล้ว ราคายื่นกู้เกือบ5ล้าน(หลังบ้านเป็นที่รกร้างครับ ต้องทำเยอะ กันขโมย​กับสัตว์​เลื้อยคลาน​)​
ผมอายุประมาณ​หนึ่ง​ เกือบ30แล้ว
น่าจะดีสำหรับการยื่นกู้ แต่ผมรู้สึก​ไม่​พร้อม​กับภาระขนาดนี้เลย
ผมชวนแกไปดูบ้านมือ2ในระแวกเดียวกันที่ราคาย่อมกว่า แต่แกไม่ถูกใจครับ ไม่เอาเลย ก็เข้าใจแกนะครับ
ผมภาวนา​ให้กู้ไม่ผ่านแต่โชคคงเข้าข้าง​แม่ครับ แบงก์​โทรมาแจ้งว่าอยู่ในเกณฑ์​ผ่านครับ หน้าตาแกดูมีความสุข แม่บอกว่าแกรู้สึกได้ว่าบ้านจะเป็นของแก ผมละเครียด​ รบกวนชี้แนะผมทีครับ
พาพันขอบคุณ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 209
ขอบคุณ​ทุกท่าน​สําหรับ​ค​ำ​แนะน​ำ​และกำลังใจครับ
ยกเลิกครับแน่นอนแล้ว
ผม​เพิ่ง​รู้​ว่า​แม่​ผม​มี​บัญชี​ติดลบอยู่หลักแสน และไม่ใช่​แสนเดียวด้วย ผมว่าแกคงลืม
ถ้าเรามีเกณฑ์​ผ่านแล้วเปลี่ยนใจยกเลิก​จะเสียประวัต​รึเปล่า​ครับ ผมกลัวว่าถ้ายื่นครั้งหน้าจะมีปัญหา​น่ะครับ
มีใครตามมาจากเพจรึเปล่า​ครับ ผมเพิ่งรู้​ว่ามีเพจแชร์​
ใครที่เจอปัญหา​แบบนี้ ในกระทู้​นี้มีคำแนะนำดีๆเยอะเลยครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ก็เข้าใจทั้งคุณ ทั้งคุณแม่คุณนะ
ใครก็อยากได้บ้านใหม่ทั้งนั้นแหละ
เรื่องนี้ควรคุยกันก่อนตกลงจองบ้านแล้ว
ว่าหนักนะครับแม่ เราทั้งคู่ต้องเจียดเงินก้อนโตมาผ่อน คุณภาพชีวิตจะดร็อบลงนะ
ถ้าคุณแม่คุณรับได้ ก็คงไม่มีปัญหา ทนเอาหน่อย
แต่ถ้าให้คุณรับภาระหนักคนเดียว
เป็นผมคงไม่เอาด้วยแต่แรกเหมือนกัน
เรื่องกตัญญูเอาใจแม่ ก็เรื่องนึง
แต่อะไรที่เกินตัว นั่นก็อีกเรื่องนึง
นกน้อยทำรังแต่พอตัวครับ
ความคิดเห็นที่ 13
มีความต้องการบ้านในราคาเท่ากัน เลยขออนุญาตแชร์ความคิดเห็นนะคะ
พี่เงินเดือนเยอะกว่าจขกท.+คุณแม่ x 2 เมื่อ 5 ปีก่อน และอยากได้บ้านขนาด 5 ล้าน แต่พี่อายุเยอะแล้วคือ 40+ จริงอยู่พี่คงกู้ผ่าน
พอมาใช้เวลาดูบ้านมากขึ้น เปรียบเทียบมากขึ้น พี่ตัดสินใจซื้อมือสอง ในละแวกเดียวกัน บ้านเก่าหน่อย แต่พี่ชอบแต่งบ้านก็เลยคิดว่าดีซะอีกจะได้มีบ้านในสไตล์ของตัวเอง สิริรวมแล้ว พี่ได้บ้านเก่ามีขนาดและทำเลเท่าบ้านใหม่ (เอาจริงดีกว่าด้วยเพราะใกล้รถไฟฟ้ามากกว่า) ในราคา 3.5 ล้าน + สินเชื่อซ่อมแซมบ้าน 5 แสน = 4 ล้าน
พี่ประหยัดได้ 1 ล้าน + ได้ทำบ้านในแบบตัวเอง (ตอนซ่อมเราแก้ไขตัวบ้านเป็นแบบที่เราสะดวกใช้สอยเลย) + มีเพื่อนบ้านที่ดี (ข้อนี้น้องเอาไปคุยกะแม่ได้นะ) เพราะพี่ซื้อบ้านมือสอง พี่ดูแล้วว่าคนละแวกบ้านเป็นไง นิสัยดีรึเปล่า เค้าอยู่กันมานานแล้ว ไม่จอดรถขวางหน้าบ้าน ไม่ส่งเสียงดังรบกวน ไม่ทิ้งขยะเลอะเทอะ
พี่มองว่าเรื่องเหล่านี้มีผลกระทบระยะยาวมาก ถ้าเพื่อนบ้านไม่ดี นี่ราวกับมีบ้านในนรกอ่ะ
กรณีบ้านใหม่ บางทีข้างบ้านยังไม่เข้าอยู่ เราก็ต้องลุ้นว่าถ้าเค้ามาแล้วจะดีมั๊ย และนิติบุคคลหมู่บ้านจะดีมั๊ย บ้านเก่ามันดูง่ายกว่า
สำหรับน้องกับแม่ พี่ว่ามูลค่าบ้านมันเกินตัว บ้านหลังละ 5 ล้านผ่อนต่อเดือนนี่เท่ากับว่าคุณแม่ไม่มีเงินเดือนเหลือ (โดนหักหมด) แล้วน้องยังต้องจ่ายค่าส่วนกลางหมู่บ้าน ขี้หมูขี้หมาปีละหมื่น (ครึ่งนึงของเงินเดือนน้อง) แล้วอายุงานคุณแม่จะเหลืออีกเท่าไหร่? ถึงได้เงินก้อนมาตอนเกษียณ ล้านนึงจะโป๊ะบ้านก็แค่ 1/5 แล้วเงินบำนาญจะพอผ่อนที่เหลือต่อเดือน? นี่คือคิดแบบไม่ใช่อะไรเลยนะ กินอยู่ ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเฟอร์ฯ ค่ารถ (ถ้าผ่อนซื้อรถอีก) ก็ต้องภาวนาด้วยว่า น้องจะไม่ตกงาน ไม่เจ็บป่วย และมีรายได้ไม่ลดไปกว่านี้แล้ว
ลองเอาแนวคิดพี่ไปคุยกะแม่ และแนะนำให้ไปดูโครงการอื่นๆ เยอะๆ อย่าใจเร็วด่วนได้นะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่