ราคาบ้านที่เกินตัวกับความคาดหวังของ...

กระทู้คำถาม
ผมเป็นพนักงาน​เอกชน​เงินเดือน20000 มีรายได้​พิเศษ​นิดหน่อย​
แม่เป็นข้าราชการ ใกล้เกษียณ​ กู้ร่วมครับ บ้านเรามีกัน2คนครับ
วันหนึ่ง​แม่ชวนไปดูบ้านโครงการหนึ่ง
ตอนดูแกไม่ได้สนใจจะดูเท่าไหร่แต่ก็บอกว่ามันดีนะ ใกล้ห้าง รถไฟฟ้า ใกล้สถานที่ที่ผมต้องไปเดินเอกสารบริษัท​
แต่ราคาค่อนข้างจะ​สูงมากในความรู้สึกผม
ราคา​ขาย​ว่า​สูงแล้ว ราคายื่นกู้เกือบ5ล้าน(หลังบ้านเป็นที่รกร้างครับ ต้องทำเยอะ กันขโมย​กับสัตว์​เลื้อยคลาน​)​
ผมอายุประมาณ​หนึ่ง​ เกือบ30แล้ว
น่าจะดีสำหรับการยื่นกู้ แต่ผมรู้สึก​ไม่​พร้อม​กับภาระขนาดนี้เลย
ผมชวนแกไปดูบ้านมือ2ในระแวกเดียวกันที่ราคาย่อมกว่า แต่แกไม่ถูกใจครับ ไม่เอาเลย ก็เข้าใจแกนะครับ
ผมภาวนา​ให้กู้ไม่ผ่านแต่โชคคงเข้าข้าง​แม่ครับ แบงก์​โทรมาแจ้งว่าอยู่ในเกณฑ์​ผ่านครับ หน้าตาแกดูมีความสุข แม่บอกว่าแกรู้สึกได้ว่าบ้านจะเป็นของแก ผมละเครียด​ รบกวนชี้แนะผมทีครับ
พาพันขอบคุณ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่