การซื้อรถใหม่ ป้ายแดง คันแรก

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ พอดีว่า เรามีแผนที่จะซื้อรถใหม่และเป็นรถคันแรกค่ะ จึงอยากจะขออนุญาตสอบถามผู้ที่รู้ด้านนี้หน่อยนะคะ 
คือ บ้านเราอยู่ภาคเหนือ แต่ตอนนี้ทำงานอยู่ภาคใต้ แล้วอยากจะไปซื้อรถที่กรุงเทพ (อยากไปดูที่งาน motor show และอยากได้ป้ายทะเบียนกรุงเทพ) เลยมีคำถามคือ
1. เราจะต้องไปจัดไฟแนนซ์ที่ไหนคะ จังหวัดที่เราซื้อรถ หรือจังหวัดที่เราทำงานเพื่อความสะดวก?
2. ถ้าเราได้รถป้ายแดงมาแล้ว แต่ต้องการขับกลับบ้านที่ภาคเหนือ แล้วจึงค่อยขับกลับไปทำงานที่ภาคใต้ แบบนี้จะทำได้มั้ยคะ (เคยอ่านเจอว่าห้ามรถป้ายแดงขับนอกเขต) ถ้าทำได้ต้องทำยังไงบ้างคะ?
3. จากป้ายแดงเปลี่ยนเป็นป้ายขาว เราต้องขับรถกลับไปที่กรุงเทพเลยหรือปล่าวคะ คือสามารถส่งป้ายขาวมาทางไปรษณีย์ได้มั้ยหรือแค่ตัวเรานั่งเครื่องบินไปเอาที่กรุงเทพแทนการขับรถไปได้มั้ยคะ?

,ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่