ทำงานเป็นคนรักษากฏระเบียบทำไมวางตัวยากจัง

เป็นทุกคนควรทำอย่างไรครับ ผมเพิ่งบรรจุทำงานรัฐวิสาหกิจเเห่งนึง เป็นผู้รักษากฏมีอำนาจตัดสินใจว่าแบบนี้แบบนั้นควรทำหรือไม่ จะขอสิ่งนี้ต้องทำมาตฐานนี้ ถึงจะให้ได้ แต่ด้วยความเป็นเด็กบรรจุใหม่ต่างถิ่นต่างที่  ก็จะโดนรุ่นพี่ หรือผู้มีอำนาจแถวนั้นข่มขู่เสมอ  ผมควรวางตัวอย่างไรดีครับ  ผมอยากทำตามกฏระเบียบไปให้มันจบๆ แต่มันก็ติดตรงที่ว่าเขามีอำนาจ ประมาณว่าเขาเป็นพี่ขอแบบนั้นแบบนี้ได้ไหมแต่สิ่งที่เขาขอมันเป็นสิ่งที่ผิดกฏทั้งหมด  ผมรู้สึกทำงานไม่มีความสุข ได้แต่คิดในใจว่า รู้ว่าผิดจะทำทำไมว่ะ  แต่ก็ได้แค่คิดในใจ  ขอบคุณที่อ่านจนถึงตอนนี้ เพื่อนๆมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับควรทำอย่างไรดี
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่