เคสแพ้ Sinovac มีเยอะไหมครับ? ล่าสุดแอร์สาวบอกถ้าเลือกได้เอาตัวอื่น รัฐควรออกมาชี้แจงไม่ให้คนกลัวจนไม่ยอมไปฉีดกัน

รายละเอียดเรื่องการแพ้วัคซีนของแอร์สาวไปอ่านที่ https://www.khaosod.co.th/special-stories/news_6377943 

ผมสงสัยว่าได้มีการจัดเก็บสถิติช้อมูลคนที่แพ้วัคซีนตัวหลักที่เราใช้ฉีดให้กับประชาชนไหมครับ?
ผมมองว่าเป็นเรื่องจำเป็นที่รัฐและหมอต้องออกมาให้ข้อมูลกับประชาชนแบบชัดเจนไปเลย 
เอา facts มากางบอกความจริงตรงๆให้ประชาชนทราบว่าตั้งแต่ฉีดวัคซีนมานี่มีกี่คนที่แพ้และที่แพ้นี่อาการหนักเบายังไงบ้าง 
ถ้าไม่ active ในเรื่องการประชาสัมพันธ์ก็อาจจะเกิดปัญหาคนไม่กล้าไปฉีดวัคซีนยี่ห้อหลักที่เราทั้งๆที่ความจำเป็นตอนนี้คือต้องฉีดวัคซีนให้มากที่สุด
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 25
ฉีด Sinovac มาแล้วครบสองเข็มค่ะ ที่ทำงานตรวจดูได้ว่าภูมิคุ้มกันขึ้นไหม (เป็นงานวิจัย) ภูมิก็ขึ้นเรียบร้อยแล้วค่ะ ไม่มีอาการใดๆเลยทั้งสองเข็มค่ะ

ในฐานะที่เรียนสายภูมิคุ้มกันมาโดยตรง อ่านในข่าวแล้ว อยากจะบอกว่ามันไม่น่าจะใช่การแพ้วัคซีนค่ะ

ในข่าว เธอไปฉีดวันที่ 30 เม.ย. ช่วงกลางวัน อาการแพ้มาเกิดตอนกลางคืนวันที่ 2  เม.ย. เลย 48 ชม. หลังฉีดไปแล้ว

หากจะแพ้วัคซีนแบบที่ผื่นขึ้นเห็นชัดแบบที่คุณในข่าวอ้าง ส่วนใหญ่จะเกิดในเวลาไม่นานหลังฉีดค่ะ เกิดภายใน 30 นาที หรือ อย่างมากก็ไม่กี่ชม. เพราะการแพ้วัคซีนที่แบบผื่นขึ้นชัดๆเป็นอาการแพ้แบบเดียวกับแพ้อาหารทะเล มันจะเห็นผื่นขึ้นเร็วมาก

ก่อนฉีดก็มีถามว่าแพ้โปรตีนจากไข่ หรืออาหารทะเลไหม พวกนี้ต้องเฝ้าดูอาการใกล้ชิด

ตามข่าว เจ้าตัวก็บอกเองว่าเป็นคนแพ้ง่ายและเคยเป็นลมพิษอยู่แล้ว แปลว่า อาจจะเป็นลมพิษที่เป็นๆอยู่ก็ได้ค่ะ

ยังไงก็ตาม ควรมีการสอบสวนต่อไปให้แน่ชัดจะดีมากค่ะ หาสาเหตุ ซักประวัติกันไป  ถ้าไม่ได้เกิดจากวัคซีนจะได้สบายใจ และก็น่าจะเป็นการปรามๆ ไม่ให้โพสลงโซเชียลแบบเว่อร์วังเกินจริงไปด้วย
บางทีก็จับแพะชนแกะมากไป

เวลาทำ clinical trial phase 3 การเกิด side effect จะถูกบันทึกไว้หมด หลายครั้ง side effect ไม่ได้มาจากยาหรือวัคซีนโดยตรงค่ะ ต้องดูปัจจัยอื่นๆร่วมด้วย แบ้วถึงจะมา review ว่าสรุปเป็น side effect ของยาหรือวัคซีนจริงไหม

แต่ที่เป็นข่าวกันนี่ ส่วนใหญ่คนที่ไปฉีดเข้าใจไปเอง แล้วก็บรรยายลงโซเชียลแบบเกินจริงไปหน่อยค่ะ ทำให้คนกลัวไปฉีดวัคซีน อันนี้น่ากลัวค่ะ ถ้าคนไม่ไปฉีดกันเยอะๆ การควบคุมโรคจะยากขึ้นแน่นอน เคสรุนแรงจะเพิ่มขึ้น สุดท้ายระบบสุขภาพจะ overload  และล้มเหลว

เรากลัวแบบนี้มากกว่าค่ะ ..
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่