มีใครเป็นแบบเราบ้าง เพื่อนแต่งหน้าจัดแต่ไม่กล้าบอก

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะ เราสงสัยตามหัวข้อที่เขียนเลย คือตอนนี้เราอยู่มหาลัย เราเป็นคนที่ไม่ค่อยชอบแต่งหน้าไปเรียนค่ะ แล้วประเด็นคือเรามีเพื่อนคนนึงในก้กเรา ที่เขาแบบแต่งหน้าแบบจัดเต็มมากค่ะ เขาเป็นคนใต้ แล้วเขาเป็นคนผิวสีค่อนข้างเข้มมากๆค่ะ แต่เขาใช้รองพื้นเบอร์ 1 ทาหน้าตลอดเลยค่ะ เวลาพวกเราไปเรียนด้วยกัน บอกตรงๆคือหน้าเขาเด่นมาแต่ไกลเลยค่ะ แล้วคือทั้งก้กมีแค่เราที่ผิวขาวอยู่คนเดียว แต่เพื่อนในก้กเราคนอื่นใหญ่ไม่แต่งหน้าค่ะ มีแค่เพื่อนคนนี้ที่แต่งหน้า เเล้วทุกครั้งเวลาถ่ายรูปรวมก้ก เพื่อนเราคนนี้หน้าจะขาวมาก แล้วสีผิวตรงใบหน้าจะตัดกับสีผิวตรงแขนกับคอมากๆเลยค่ะ อีกทั้งเพื่อนเราก็ยังชอบทาปากแบบแดงมากๆๆเลยค่ะ เราเคยลองแกล้งถามไปแล้วว่า ทำไมไม่ลองใช้รองพื้นเบอร์5-6ดู มันบอกว่าเบอร์5-6ไม่เหมาะกับกู เบอร์1เหมาะกับกูที่สุด เราก็เลยแบบ อ่อ (ไม่กล้าพูดตรงๆกลัวมันงอน โดยส่วนตัวมันเป็นคนที่ค่อนข้างมั่นใจว่าตัวเองสวยมากๆๆๆๆค่ะ - - '  เพื่อนๆพอมีวิธีบอกแบบอ้อมบ้างไหมคะ (หากพิมพ์ไม่รู้เรื่องต้องขออภัย คือมันคาใจมากๆค่ะ คาใจมาตั้ง 3 ปี เคยบอกแบบอ้อมๆหลายรอบแล้ว แต่มันก็ยังทำแบบเดิม แล้วหลังๆมานี้ทาแป้งพับทับเพิ่มไปอีก เวลาใส่แมส หน้าเพื่อนเราแบบเป็นขลุยเยอะมากเลย ติดเต็มแมสด้วย ขอคำแนะนำหน่อยค่ะขอบคุณค่า )
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่