หยวนดิจิตอล ต่างอย่างไรกับหยวนธรรมดา ครับ??

ในเมื่อ 1 หยวนดิจิตอล = 1 หยวน ธรรมดา

แล้วปกติคนจีนก็แทบจะใช้จ่าย 100% แบบไม่ใช้เงินสดกันอยู่แล้ว  ซึ่งมันก็อยู่ในรูปแบบดิจิตอลอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ

แล้วจีนจะดันหยวนดิจิตอล ให้มีผลต่อโลกยังไง ผมไม่เข้าใจคอนเซปของเขาครับ ก็ในเมื่อคนในประเทศใช้หยวน ในรูปแบบการใช้จ่ายผ่าน super app. อยู่แล้ว

หรืออย่างไทย เงินที่ทำการโอนผ่านมือถือ ไม่เรียกว่ารูปแบบดิจิตอลหรอครับ มันก็คือบาท (แบบดิจิตอล)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่