แฟนผมเขาบอกว่า ผมฟังเพลงข่มเขา

ผมคบกับแฟนมาได้ประมาณปีนึงแล้วครับ
อะไรอะไรก็ดี คือ ช่วงแรกๆที่คบกัน เวลาผมพูดว่า เราว่าวงนี้เจ๋งอะ ดีอะ เขาจะเหมือนหน้าบึ้งๆ ไม่คุยด้วย
ตอนนั้นเราก็ไม่รู้หรอกว่าเขาไม่ชอบเพลงที่เราฟัง
ตอนที่ยังไม่มาอยู่ด้วยกัน เวลาแฟนมาบ้าน หรือ ผมขับรถ เขาจะบอกว่า ฟังเพลงไทยได้มั้ย หรือ บางทีเขาก็ปิด และบอกว่าคุยกันดีกว่า
บางทีก็บอกฉันเป็นคนไทย จะฟังเพลงไทย
แต่ตอนนี้มาอยู่ด้วยกัน ผมอึดอัดมากครับ ที่เปิดเพลงที่ชอบแล้วแฟนดันไม่ชอบ หรือ เขาอาจเกลียดเพลงแนวที่ผมฟัง
คือ แฟนเขาชอบฟังเพลงทั่วไป เช่น ดาเอ็นโดฟิน โปเตโต้ ป้าง อย่างเพลง สองใจของดา ก็เปิดทุกวัน หรือ เพลงอีสานยุคใหม่ 
เพลง อีหล่าเอย ผมก็ไม่รู้ใครร้อง แต่แฟนผมเปิดทุกวันเช่นกัน ผมก็ไม่เคยว่าเค้านะ หูใครหูมัน รสนิยมใครก็รสนิยมมัน

คือ ผมฟังเพลงฝรั่งเป็นหลัก แบบพวก Indie Rock, Dreampop , Britpop , Synth-pop , Shoegaze
และช่วงนี้ติด Citypop ของญี่ปุ่น
ศิลปินอย่าง
the strokes , boy pablo , rex orange county , mgmt , wallows , the verve , blur , stone roses
troye sivan , joji , the 1975 , the smiths , the cure , sonic youth , placebo , tahiti80 , mariya takeuchi
ถ้าให้เขียนจริงเป็นร้อยบรรทัดก็ยังเขียนได้ เพราะผมก็ฟังเยอะจริงๆ ฟังมาตั้งแต่ ป.6 ตอนนี้ฟังมา15ปีแล้ว
และผมก็เล่นดนตรี เล่นกีตาร์ เบส คีย์บอร์ด ดรัมแพด ได้ เครื่องดนตรีเต็มบ้าน
พอผมเปิดเพลงแนวที่ผมชอบ ใช่เราฟังใส่หูฟังได้ แต่เราก็มีอารมณ์อยากเปิดเพลง หรือ อยากแกะเพลงใช่มะ
มันก็อยากเปิดมีเสียง แต่เปิดทีไรคุณแฟนเขาเหมือนไม่พอใจ ชอบพูดแบบ ชั้นเป็นคนไทย หรือ เดินออกจากห้องไป
และ วันก่อน เค้าบอกกับผมว่า ผมเปิดเพลงข่มเขา ไม่รู้ทำไมเค้าคิดแบบนี้ไปได้
คือ ผมฟังเพลงแบบนี้มาก่อนเจอเค้าซะอีก ฟังมาเกินสิบปีแล้ว
ใช่ เรื่องเพลงไม่น่าเป็นปัญหาใช่มั้ยครับ แต่เราอยู่บ้านแต่เราไม่สามารถเปิดเพลงที่ชอบได้ มันแทบคลั่งเลยรู้ป่ะ
เพราะปกติผมเปิดเพลงแนวแบบนี้ ฟังทั้งวัน เจอวงไหนเจ๋งก็แชร์ ก็แนะนำ หรือ มานั่งแกะ มานั่งทำเพลง demo บ้าง
แบบตอนนี้โครตอึดอัดเลย จะมีใครเข้าใจคนที่เป็นมิวสิคแมเนียแบบผมมั่งเนี่ย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่