ถ้าเราไม่ได้ทำตามคำที่เราบนไว้จะเป็นอะไรมั้ยคะ

กระทู้คำถาม
คือเรื่องมีอยู่ว่า เราอะได้ไปขอล่วงหน้ากับศาลเจ้าที่2-3วัน บนปกติเลยค่ะมีน้ำแดง ขนมหวาน และพวงมาลัย เราบนว่าขอให้วันประกาศสัมภาษณ์มหาลัยบางเขนมีชื่อลูกด้วย เพราะที่นี้เป็นที่ๆลูกหวังมาก ถ้าลูกมีชื่อจริง ลูกจะงดรับประทานเนื้อสัตว์กับงดพูดคำหยาบเป็นเวลา5 เดือน แล้วทีนี้เรากังวลมากๆเลยค่ะคือถ้าเราขอให้เขาเห็นใจเราแค่ที่เดียวมันคงยาก วันรุ่งขึ้นเราเลยไปขอใหม่ค่ะ แต่คราวนี้เราไม่ได้เอาอะไรติดตัวไปเลยค่ะคือเราไปขอเฉยๆ เราบอกว่าลูกขอมาเปลี่ยนคำขอค่ะ ถ้าวันประกาศสัมภาษณ์ลูกมีชื่อที่ใดที่นึงใน3มหาลัยที่ลูกได้ยื่นไป ไม่ว่าจะเป็นบูรพา ศรีราชา หรือบางเขน ถ้าลูกมีชื่อติดที่ใดที่นึงในนี้ แต่อยากให้ท่านได้เห็นใจให้ลูกติดบางเขนมากที่สุดค่ะเพราะเป็นที่ๆลูกอยากเข้ามากๆ ถ้าลูกมีชื่อจริงๆลูกจะทำตามคำมั่นสัญญาที่ลูกได้สัญญาเอาไว้เจ้าค่ะ  พอวันประกาศ ที่บูรพาเราไม่ติดค่ะเรารู้ตัวเพราะก่อนหน้าที่เรตะไปขอเจ้าที่คือเราเช็คคะแนนมาก่อนล่วงหน้าแล้วซึ่งบูรพากับบางเขน เราไม่มีโอกาสติดแน่ๆ เพราะเราคะแนนต่ำมากๆ แต่ศรีราชาเรามีโอกาสติด70% ค่ะ เพราะเกณฑ์คะแนนเราผ่านหมด พอวันประกาศบางเขนเราไม่ติดค่ะ แต่ศรีราชาเราติดค่ะ ตามความคาดหมายของเราเลยแต่พอเราติดปุ้ปเราไม่ได้ไปขอบคุณเจ้าที่ค่ะTT คือเราเหมือนแบบพอติดปุ้ปเราก็เริ่มปฏิบัติสิ่งที่เราได้สัญญาเอาไว้เลยค่ะ ซึ่งเราอะงดกินเนื้อสัตว์ได้ค่ะแต่เรางดพูดคำหยาบไม่ได้ เราหลุดพูดออกมาบ่อยมากค่ะTT แล้วเราก็เลยมาอ่านตามในกระทู้พันทิปทั้งถามคนรู้จักรอบข้าง ก็มีทั้งบอกว่าไม่จำเป็นต้องทำตามก็ได้ ทั้งต้องทำตามค่ะ แต่จิตของเรามันดันเอียงไปทางไม่ต้องทำตามมากกว่าค่ะTT เราเลยตัดสินใจพูดคำหยาบ แต่เราจะยังไม่ทานเนื้อสัตว์แบบเดิม แล้วเราจะไปขอโทษและชี้แจงกับเจ้าที่ที่เราได้บนไว้ว่าขอเปลี่ยนเป็นถวายของแทน แบบนี้ทุกคนว่าได้หรือไม่ได้ช่วยตอบทีค่ะTT ถ้าแท็กผิดห้องขออภัยนะคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่