ถ้าการเมืองดีแล้วตัวเองไม่ดี มันจะดีจริงหรอ

กระทู้คำถาม
ประเทศอเมริกา หรืออังกฤษ ที่ขึ้นชื่อว่าประเทศแห่ง ปชต. คงจะเอามาอ้างได้นะว่าเป็นประเทศที่มีการเมืองที่ดี

แต่พวกที่ชอบอวย พวกที่ชอบบูชา จะรู้ไหมว่า ประเทศพวกนี้ ก็มีแหล่งเสื่อมโทรม มีคนจน เหมือนประเทศอื่นนั้นละ

ชนิดที่ว่านอนข้างถนนไร้บ้านก็เยอะแยะ นี้ก็แปลกใจทำไมต้องอ้างการเมืองดี ในเมื่อมันอยู่ที่ตัวเองหรือเปล่า มันอยู่ที่สองมือหรือเปล่า ที่จะนำพาเราไปสู่ชนชั้นที่สูงขึ้นไปอีก

เกียนเกิดมาจนอายุ40กว่า ก็ไม่เคยเห็นการเมืองไทยจะดีสักครั้ง ขนาดว่าสมัยแม้วที่ว่ากันว่าเป็นนายกฯที่ดีที่สุดในหมู่คนเสื้อแดง ในหมู่ นปช. เกียนก็ยังว่าเพราะแกฉลาดในการใช้นโยบายประชานิยม ไม่เกี่ยวกับการเมืองดีอะไรเลย โดยเฉพาะคำพูดที่ว่า ใครเลือกผม ผมจะช่วยก่อนะดูแลอย่างดี นักการเมืองที่มีแนวคิดแบบนี้หรือ คือนักการเมืองที่ดี หรือเป็รพรรคที่มีการเมืองที่ดี จะอวยอะไรศึกษานิดนึงครับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่